ได้รถมรดกมาต้องซ่อมทำไงดีคะ โรเวอร์ 623

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย หนูนา, 9 พฤษภาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. หนูนา

หนูนา Guest

0
    0
    0
    ได้รถ โรเวอร์ 623 ซันรูฟ สีเขียว รถสวยมากนะคะ แต่สงสัยต้องซ่อมเยอะเลยค่ะ ควรเก็บไว้หรือขายดีคะ มันมีอาการ เวลาเลี้ยวแล้วช่วงล่างซ้ายดังมาก แอร์ไม่เย็นไปล้างมาแล้วเติมน้ำยาก็แล้วนะคะ ไปหน้าไม่สว่าง เครื่องร้อนเร็ว แต่อย่างอื่นดีหมดค่ะ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะว่าควรทำไงซ่อมที่ไหน หนูนาอยู่ที่หัวหินค่ะ หรือโทรมาได้ที่ เบอร์ 0800303300 หนูนาค่ะ

2. โย่ง199

โย่ง199 Guest

0
    0
    0
    รถมรดก 623

พี่ว่าหนูนาต้องหาอู่ที่พอเชื่อใจได้ที่อยู่แถวหัวหินหรือชะอำให้เขาตรวจเช็คดูก่อนว่าอะไรเสียบ้าง แล้วค่อยซ่อมเป็นจุด ๆ ไป ซึ่งถ้าเป็นอู่ที่เขารับซ่อม Honda อยู่แล้วก็จะดีจ๊ะ
    ที่บอกว่าเลี้ยวซ้ายแล้วดังมันดังยังไง มีหลายเสียงให้เลือก เช่นดังกึกกั๊ก หรือดังเครือด ๆ ซึ่งจะต้องตรวจเช็คลูกหมากปีกนกบน และล่าง ก่อนว่ามันหลวมหรือเปล่า แล้วเช็ค
    ลูกหมากแร็คพวงมาลัย , ลูกหมากคันชักคันส่ง (ช่างจะเรียกว่าไม้ตีกลอง ) ว่ามันหลวมหรือเปล่า ซึ่งถ้าหลวมก็ต้องเปลื่ยน แต่ถ้างบน้อยก็ถอดมาซ่อมได้
    ส่วนแอร์ไม่เย็นนั้น ไม่ทราบว่าตอนล้างตู้แอร์และเติมน้ำยาแล้วช่างตรวจเช็คแรงอัดของคอมเพรสเซอร์หรือเปล่าว่าแรงอัดยังดีอยู่หรือเปล่า ( กรณีนี้ต้องด่าช่างว่าฝีมือกระจอก
    ไม่มีความรู้พอ แล้วมาหลอกหากินกับชาวบ้าน ) แต่ถ้าแรงอัดดี ต้องเช็คที่พัดลมแอร์ทำงานหรือเปล่า แรงลมยังดีหรือเปล่า เพราะถ้าแรงลมไม่ดีก็ไม่สามารถระบายความร้อน
    ออกมาได้ ทำให้แอร์ไม่เย็น ซึ่งจะมีผลทำให้เครื่องร้อนตามไปด้วย ( ต้องเช็คพัดลมเครื่องด้วยเหมือนกัน )
    ส่วนไฟหน้าไม่สว่าง ดูที่โคมก่อนว่าดำ หรือสกปรกหรือเปล่า โดยให้ช่างถอดออกมาล้างได้ ส่วนหลอดไฟให้ใช้หลอด Halogen 55/60w ซึ่งเป็นหลอดมาตรฐาน อย่าใช้หลอด
    Xenon หรือหลอดที่มีวัตต์สูง เช่นพวก 100w เพราะจะทำให้โคมไฟดำเร็ว และถ้าไม่ติด Relay สายไฟก็จะไหม้ เพราะมันร้อนเกินไป และอีกอย่างเวลาขับสวนกับชาวบ้าน
    จะไปแยงตาเขา ทำให้เขาด่าพ่อได้ เหมือนรถ Isuzu Dmax ที่ติดไฟ Xenon ซะสูง จนชาวบ้านเขาด่ากันทั้งเมือง และถ้าเช็คทุกอย่างแล้วไฟยังไม่สว่างอีกต้องลองเช็ค
    ไดชาร์ทดูว่าจ่ายไฟเข้าแบตดีหรือเปล่า โดยให้ร้านซ่อมไดนาโมแถวบ้านเช็คดูได้ครับ

3. หนูนา

หนูนา Guest

0
    0
    0
    เจ๋งอะ

ขอบคุณมากค่ะพี่ ตอบหนูสะหนูเข้าใจหมดเลยอะ วันหน้ามาหัวหินแวะมาดูให้เลยนะพี่ เดี๋ยวเอาไปซ่อมแล้วจะแจ้งให้ทราบว่าเป็นยังไงบ้างนะคะ แต่วันนี้ขอบอกว่าขอบคุณมากกกกกกกกกกกกกค่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้