ขออนุญาติถามเรื่องไฟหน้ารถหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Excited Rider, 9 พฤษภาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    เป็นที่ทราบกันดีว่าระบบไฟส่องสว่างหน้ารถของเราๆนั้นเป็นแบบหลอดฮาโลเจน ส่วนจะเป็นขั้วแบบไหนก็ว่ากันไป ประเด็นที่ผมสงสัยอยากถามคือ ถ้าผมต้องการแสงสีเหลือง ผมควรใช้แบบไหนเพื่อให้ได้สีเหลืองและสว่างที่สุด ระหว่าง

1. หลอดฮาโลเจน 5000K(ไอที่ชอบโฆษณากันว่าขาวซีนอล) + โคมเหลือง
    2. หลอดฮาโลเจน 4300k(ส้มธรรมดาที่ใช้กัน) + โคมเหลือง
    3. หลอดฮาโลเจน 3000k(สีเหลือง) + โคมขาว
    ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ ขอบคุณครับ

2. B14er

B14er New Member Member

526
    224
    0
    ผมว่าข้อ 3 นะ ไฟเหลือง โคมใส

3. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    อืม....ไม่แน่ใจแหะ แต่ปรกติ ที่3000-4000k นั้นอุณหภูมิของแสงก็ยังเหลืองอมส้มอยู่
    ผมว่าถ้าจะให้เหลืองเหมือน ไฟตัดหมอก ก็ควรที่จะเป็นโคมเหลือง ครับ
    หน้าจะเป็น ข้อ1,2ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้