สปริงโช๊คหลังหัก....โดนฟันเลือดซ่ก

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย เขียว..สะอื้น, 5 มีนาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
    ขับด้วยความเร็วประมาณ 130 มีเสีบงดังแป๊ก ไม่ได้เอะใจ พอถึงนครสวรรค์ถนนเป็นบ่อ เป็นหลุม (ขนาดใหญ่มั่กๆ) เป็นคลื่นๆเส้นแถวนครสวรรค์ ล้อหน้าผ่านไปด้วยดี ล้อหลังดังตึงสนั่นหวั่นไหว เลยเอารถเข้าข้างทางส่องๆดูตอนเกือบสองทุ่ม โอ้แม่จ้าวล้อหลังซ้ายเห็นสปริงมันหลุดลงมาจากเบ้ารองคงถอดใส่ใหม่หาย เช้ามาตระเวณหาร้านช่วงล่างส่วนใหญ่ปิดหมด เจอร้านนึงมีอะไหล่มือสองขายด้วย ช่างถอดมาสภาพอย่างที่เห็นหักเป็นสองส่วน หาของมือสองอยู่สองชั่วโมงไม่มี ได้ของใหม่ กริ๊บๆ รวมค่าแรง 1,400 บาท กลั้นใจเอาไม่งั้นไปต่อไม่ได้
    อยากถามว่าแล้วข้างขวาหลังต้องเปลี่ยนด้วยมั๊ย เพิ่งรู้ว่าโช๊คหลังเป็นแก๊สนะครับกดดูยังเด้งสู้มืออยู่ ถ้าเปลี่ยนเป็นโช๊คน้ำมันจะนุ่มกว่านี้มั๊ยครับ

1. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    โล่งอกไปคับ

2. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    ใช้ซะคุ้มเลยนะคร้าบ

3. sumruay

sumruay New Member Member

205
    0
    0
    คืออย่างนี้ครับ ช่างที่ใส่สปริงหลังรถคุณครั้งอดีต ด้วยความที่กลัวว่าจะมีเสียงสปริงขบกัน จึงร้อยสายยางเข้ามาในขดสปริงด้วย

ทีนี้ใช้ไปใช้มา น้ำเอย ฝุ่นเอย ก็เข้าไปสะสมภายในสายยางนั้น เข้าแล้วก็ไม่ค่อยอยากจะออก สนิมมันก็มาเยือน สปริงเป็นตัวรับน้ำหนักของรถ แล้วสปริงมันกร่อนด้วยสนิมแบบนี้ ถึงเวลาเหมาะเจาะมันก็หักซะ

ถ้าประกอบสปริงเข้าไปใหม่ ก็ไม่ต้องใช้แล้วครับพวกสายยาง ลองเปลี่ยนดูบ้าง ใช้พวกไส้หมูพลาสติก ที่เป็นขดๆไว้รวบสายไฟหลังเครื่องคอมพิวเตอร์น่ะครับ

ราคาสปริง แจ้งให้ทราบ ด้านหลังต้นละไม่เกิน 600 บาทครับ ของใหม่แท้ราคาวรจักรนะ ถ้าร้านอะไหล่อื่นก็บวกเพิ่มเติมเข้าไปครับ

จริงๆ ถ้ามีโอกาสก็ควรเปลี่ยนทั้งคู่เลยครับ เพราะคิดว่า สภาพไม่น่าจะต่างกันเท่าไหร่ อีกอย่าง สปริงมันน่าจะล้าตัวมากพอสมควรแล้ว แล้วมันก็ไม่ได้แพงมาก จัดไปเสียทีเดียวเลยเนอะ

4. ต้องเปลี่ยนโช๊คด้วยมะครับ...อยากนุ่มกว่านี้ แล้วเป็นแก๊สรึน้ำมันดีครับ จะได้จัดหนักทีเดียวเลย ตอนนี้กะลังจะเปลี่ยนยางใช้มาสองปี 195 55 R15 เสียงดังมากสะเทือนไปหมดทั้งคัน อยากนุ่มกะเค้ามั่งอ่ะ

5. xarademo

xarademo New Member Member

20
    0
    0
    ตังเหลือๆหน่อย ก็เอา มอนโร ยัดไปทั้งชุดโลดพี่ -..-

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้