เบรคแล้วสั่น แค่นั้นจริงๆ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย sumruay, 3 พฤษภาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sumruay

sumruay New Member Member

205
    0
    0
    รถผมเบรคแล้วสั่น ซึ่งผมก็แก้ปัญหาด้วยการเจียรจาน หลายๆครั้งเข้าก็เปลี่ยนจาน

จานที่เคยลองเปลี่ยน เป็นจานเทียมของไทยบ้าง จานเซียงกงบ้าง

ปัญหาที่มีคือ หลังจากเบรคได้แบบปกติอยู่ไม่นาน ประมาณเดือนสองเดือนได้ อาการเบรคแล้วสั่นก็จะกลับมา ทำยังไงก็ไม่หายขาด

ตอนนี้เหลือเพียงเบิกจานแท้นิสสันมาใส่เท่านั้นที่ยังไม่ได้ทำ

อยากถามทุกท่านครับว่า ปัญหาแบบนี้จะแก้ไขได้อย่างไร ไม่ใช่แล้วเบรคแล้วสั่นเจียรจานแล้วไม่หายนะครับ แต่มันหายได้ไม่นานก็กลับมาเป็นใหม่

โดยจะเริ่มเป็นที่ความเร็วสูงๆก่อน แล้วความเร็วที่พบอาการก็จะเป็นความเร็วที่ต่ำลงๆเรื่อยๆ อาการเหมือนกันทั้งดุมเดิมติดรถ และดุมเซียงกงที่ซื้อมาใหม่

โดยรอบล่าสุดนี้ เป็นจานเทียมของไทย เปลี่ยนไปเมื่อประมาณปลายเดือนมีนา ผ้าเบรค compact nano

ระหว่างที่ใช้นี้ ไม่เคยวิ่งลุยน้ำ ไม่เคยเหยีบเบรคแบบกระทืบ กดเน้นๆบ้างตามการจราจร ไม่เคยล้างรถทันทีที่จานยังร้อนอยู่

ขอคำแนะนำด้วยครับ แก้ไม่ตกจริงๆ ขอบคุณมากๆครับ

2. shed705

shed705 Guest

0
    0
    0
    สวัสดีครับ
    ผมเองก็ไม่รูจริงครับ แต่น่าจะลองหาให้มันแคบลงอีกนิด โดยยกล้อให้ลอยขึ้นมาทีละข้างแล้วเร่งคันเร่ง ทำทีละข้าง (อย่าลืมดูเรื่องความปลอดภัยด้วยนะครับ และหวังว่าไม่ใช่เกียร์ลิมิตเต็ทสลิปนะครับ) ให้ได้ความเร็วที่เคยเป็น แล้วเหยียบเบรค เพื่อดูว่ามีอาการสั่นสท้านขึ้นมา ที่ข้างไหน หรือเป็นเหมือนกันทั้ง 2 ข้าง เพื่อเราจะได้มุ่งไปหาที่แก้ไขให้แคบลง อาจจะไปลงเอยที่ฃุดเพลาขับก็เป็นได้ (แล้วเคยถ่วงล้อแบบประชิดบ้างเปล่าครับ น่าจะลองดูด้วย)
    ขอบคุณครับ

3. ta.911

ta.911 Member Member

385
    7
    18
    ผมเคยเป็นครับแต่เป็นของ r32 เคยเจียจานได้ไม่นานก็เป็นอีกเลยเปลี่ยนจานก็อยู่ได้ไม่นานเป็นอีกลองเปลี่ยนผ้าเบรคหายจนทุกวันนี้ครับ ไม่รู้ว่าจะเป็นเหมือนกันไหม

4. Emz-b14

Emz-b14 New Member Member

197
    6
    0
    ได้เปลี่ยนตัวคาลิบเปอร์ด้วยหรือแกะมาเช็คแล้วรึยังคับ บางที ตัวนี้มันอาจมีปัญหาเช่น สลักฝืดหรือสปริงถ่างผ้าเบรคหลุดหาย ทำให้ผ้าเบรคไม่ค่อยจะแยกจากจานเบรค ทำให้พอใช้ๆไปมันก็ค่อยๆเป็นรอย หรือร้อนมาก จนจานคดอีกรอบแล้วก็สั่นได้คับ พอเจียร์ไปใหม่ก็หาย แล้วก็ค่อยๆเป็นอีก สันนิษฐานน่ะคับ ไม่แน่ใจ

อ้อ มันสั่นที่พวงมาลัยหรือที่แป้นเบรคคับ เป็นข้อมูลเพิ่มเติมให้ท่านอื่น

5. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ลองถ่วงล้อ หรือยังคับ

6. sumruay

sumruay New Member Member

205
    0
    0
    เพิ่มเติมนะครับ

ตอบคุณ shed705 น่าสนใจมากครับ ผมก็ลืมคิดเลย ว่ามันจะเป็นพร้อมกันทั้งสองข้าง หรือมาจากข้างเดียวกันแน่

ตอบคุณ ta.911 ปัญหานี้สะสมนานหลายปีแล้วครับ แต่ก็ไม่ได้หายขาด เปลี่ยนผ้า เปลี่ยนจาน เจียรไปเจียรมาอยู่นี่แหละครับ

ตอบคุณ Emz-b14 ดุมที่ยกออกชุดเก่า สลักคาลิเปอร์หลวม แล้วก็เบรควืดเวลาผ้าเบรคบาง ก็เลยเปลี่ยนใหม่ยกดุม ตอนใส่ช่างก็ว่าสลักแน่นดี แต่ก็ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกับสลักฝืดหรือไม่นะครับ เดี๋ยวจะลองให้ช่างเช็คดู

ส่วนเรื่องสั่น แตะเบรค สั่นที่พวงมาลัยครับ ไม่สั่นที่แป้นเบรค

ตอบคุณแอร์ ธรรมดาผมตั้งศูนย์ที่ร้านบางพลัด ร้านนี้เค้าจะถ่วงล้อธรรมดาก่อน แล้วค่อยมาถ่วงประชิดด้วย เพราะฉะนั้น ตอนวิ่งด้วยความเร็วสูง เรื่องสั่นไม่มีเลยครับ ว่ากันเฉพาะตอนเบรคล้วนๆ

7. wasabi91888

wasabi91888 New Member Member

74
    0
    0
    ของผมใส่จานเบรคแบบถูกสุดผ้าเบรคถูกสุดใช้มาจะ40000แล้วยังดีอยู่ครับ

8. Ta"keng B14"

Ta"keng B14" Active Member Member

973
    114
    43
    ลองดูเวลาเค้าเจียรจานนะครับว่าหมุนแปลกๆหรือไม่ เพราะผมเคยเอารถพ่อของแฟนไปทำ คอม้าคดครับ อาการเบรคแล้วมันจะเต้นที่เท้าเบาๆ เปลี่ยนปุ๊บอาการหาย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้