เกียร์ออโต้ นอกเรื่องนิดครับ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย ningdoad, 3 พฤษภาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ningdoad

ningdoad New Member Member

125
    0
    0
    เรื่องมีอยู่ว่า รถอีกคันผมใช้เครื่อง TOYOTA ล่าสุดไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ไม่ได้ดูเห็นเป็นของ TOYOTA ก็ไม่สนใจ

แต่สังเกตว่าเกียร์บางจังหวะมันกระชาก แต่ก็ไม่ทุกครั้ง ก็นึกว่าใกลถึงอายุแล้วมั้ง

แล้ววันนึง เอานำมันเกียร์มามาเติมในกระปุกเพาเวอร์ ก็เลยอ่านกระป๋องดู

ชัดเจน เลยเป็น Dexron II และห้ามใช้กับ T IV เวรกรรมถึงว่าเปลี่ยนมาจะครบปีแล้ว ดูที่ก้านน้ำมันเกียร์ มีอักษร T IV

ที่นี้ ผมก็เลยจะเปลี่ยน(ล้างทั้งลูก) ไม่รู้ว่าจะไปทำที่ไหนดี เห็นว่าปั๊มเชลล์ก็มี

อยากสอบถามสมาชิกหน่อยครับ ว่าทำที่ไหนดี แนะนำให้ด้วย ผมอยู่แถวนนท์ ที่ทำงานอยู่แถวซอยเสนา วังหิน

รบกวนด้วยครับ

2. ningdoad

ningdoad New Member Member

125
    0
    0
    [FONT=&quot]สรุปให้เด็กที่อู่ถอดแคร๊งน้ำมันเกียร์ แล้วเติมเข้าไปใหม่ ได้ประมาณ 6 ลิตร ที่อยู่ในทอร์ค ช่างมัน[/FONT]

[FONT=&quot]ผล เปลี่ยนเกียร์นุ่มกว่าเดิมเยอะ อย่างรู้สึกได้[/FONT]

[FONT=&quot]ตอนแรกผมจะเปลี่ยนแบบใช้เครื่องดูด ทางวิศวะกะ ของผมไม่แนะนำ กลัวว่ามันจะไปดูดทำให้แผ่นครัช เสียหาย[/FONT]

[FONT=&quot]จะทำให้เกียร์เสียได้ ซึ่งอาจไม่เห็นผลในทันที แต่จะบันทอนอายุการใช้งานไปในระดับนึง [/FONT]

[FONT=&quot]และอีกอย่างในคู่มือ และทางศูนย์ ก้ไม่เห็นแนะนำให้ใช้วิธีนี้เลย[/FONT]

[FONT=&quot]จากประสบการณ์ การใช้น้ำมันเกียร์ออโต้ ควรเลือกนำมันตามที่คู่มือระบุ [/FONT]

[FONT=&quot]ไม่ควรใช้ค่าที่มันเกิน สเปค (ไม่เหมือนน้ำมันเครื่อง) ใช้ได้แต่จะเกิดการสึกหรอเร็วกว่า แต่ก็ไม่เห็นผลในทันที[/FONT]

[FONT=&quot]ส่วนใช้สเปคที่ต่ำกว่า เห็นผลชัดเจนคืออาการกระชาก การสึกหรอมีแน่นอน แต่ก็ไม่ไวจนถึงขนาดเกียร์พังใช้ไม่ได้[/FONT]

[FONT=&quot](เพราะผมใช้มา 1 ปีแล้ว) [/FONT]

[FONT=&quot]สรุปน้ำมันเกียร์ ไม่เหมือนน้ำมันเครื่อง ต้องใช้ให้ตรงสเปค น้ำมันเครื่องใช้ที่สูงกว่าได้[/FONT]

3. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    ครับ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้