ใครติดแก๊ส b14 บ้างครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย mhoomhoo, 11 กรกฎาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mhoomhoo

mhoomhoo New Member Member

19
    0
    0
    จะรบกวนสอบถามว่าแก้ปัญหาท้ายห้อยกันอย่างไรบ้างครับ
    คือว่าของผมโช๊คมันคงไปแล้วครับ เวลาเจอหลุมทีนึงซี๊ดเลยครับ สะท้านไปถึงทรวงเลย
    เลยคิดจะเปลี่ยนเอาแบบนุ่มๆหนึบๆไม่ย๊วยครับ แต่ราคาประหยัด เพราะงบน้อยครับ
    แล้วท้ายไม่ห้อยอ่ะครับ อ้อ ของเดิมรองหัวเบ้าโช๊คมาครับ เพราะท้ายห้อย
    ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

2. konankit

konankit Member Member

198
    5
    18
    เท่าที่เคยอ่านดูพี่ๆในคลับเห็นบอกว่า ถ้าโช๊คไม่รั่ว ก็น่าจะเป็นสปริงมันล้า ครับ ยังไงเด๋วรอพี่ๆ มาตอบอีกทีนะครับ

ผมก็ติดแก๊สเหมือนกัน แต่กำลังเก็บเงินเปลี่ยนใหม่ทีเดียวเลยครับ :eek:

3. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    มีหลายวิธีแก้ครับ หากจะประหยัดสุด ๆ แต่ใช้งานได้ ก็ใช้ยางยูริเทนกั้นสปริงโช๊คครับ เฉพาะคู่ท้าย ราคาของรวมค่าแรง ไม่น่าจะแรงมาก (หากโช๊ครั่วก็ซ่อมก่อนนะครับ) View attachment 1747213

4. mhoomhoo

19
    0
    0
    คือว่าโช๊คคงไปแล้วอ่ะครับ คงต้องเปลี่ยน แต่อยากได้แบบประหยัดน่ะครับ

5. Ragdoll

Ragdoll New Member Member

25
    0
    0
    ผมเปลี่ยนโช็ค a32 พร้อมสปริงเชียงกงครับ โด่งได้ใจ ตรงหัวโช๊คมีหนุนปรับนุ่มแข็งได้ด้วยครับ

6. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ส่วนตัวก็ติดแก๊สเหมือนกัน เริ่มแรกก็มีปัญหานี้เหมือนกัน ยิ่งมีผู้โดยสารสัก3คน มีสะท้านครับ
    เริ่มต้นจากเอาโช้คเดิมไปอัดน้ำมัน รองหัวโช้คขึ้นไปอีก1นิ้ว ผลที่ได้คือดีขึ้น แต่ไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่
    ต่อมาได้โช้ค MONROE REFLEX ของเพื่อนสมาชิกในคลับเรา อาการดีขึ้นเยอะ ได้ทั้งความเกาะ นึบ แต่แข็งนิดหน่อย(ผมยอมรับได้)
    แค่นี้ก่อนครับ รอเพื่อนๆมาตอบกันต่อไป

7. sumruay

sumruay New Member Member

205
    0
    0
    ด้านหลังใช้สปริงเดิม รองยูรีเธนสูง 1 นิ้ว กับโช้คมอนโรครับ นุ่มพอได้นะ กำลังดี

เรื่องความสูงไม่มีปัญหา เพราะผมโหลดหน้าลงด้วย เลยโอเค

8. mhoomhoo

19
    0
    0
    ผมโทรถามร้านต้อมโช๊คอัพ ทำไมเค้าบอกว่าใช้ของ kyb ตรงรุ่น b14 จะดีกว่า
    เพราะไม่มีปัญหาตามาภายหลัง แต่ราคาจะแพงหน่อยครับ คู่หน้าอย่างเดียวไม่รวมสปริง ประมาณหมื่นนึงแล้ว ( แพงจัง.......เฮ้อ )

9. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

ถ้าโช๊คหลังไม่อยากซื้อเซียงกง

ก็เบิกใหม่ KYB SR Special ของ A32 ได้เลยครับ

ราคาโช๊คหลัง A32 ไม่กี่พัน ถูกกว่าของ B14 มากครับ :)

10. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    เรื่องโช้คนี้ ปัญหาเยอะมากครับ ยอมตัดใจซื้อของดีซักหน่อยน่าจะดีกว่าครับ จบทีเดียว

11. mhoomhoo

19
    0
    0
    เปลี่ยนมาแล้วครับเฉพาะโช๊คหลังครับ ลองไปเข้าศูนย์ act ดู
    โช๊คหลัง B14 ของ kyb + ยางกันกระแทก a32 หมดไป 4500 บ.
    ดีขึ้นเยอะเลยครับ สบายใจแต่ไม่สบายกระเป๋า 555

12. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    แหล่ม ครับ

13. ตอนแรกก้อไม่มีปัญหาอะไรครับ ท้ายก้อไม่ห้อยนะ แต่พอใช้ไปนานๆ โช๊คเริ่มมีเสียง ตะกุกตะกักครับ ติดมาหลายปีแล้ว เครื่องตอนนี้ก้อเร่งไม่ค่อยขึ้นแล้วครับ (รถแม่ผมเอง) B14

14. pkea

pkea New Member Member

54
    0
    0
    ของผมถอดวางอยู่ kyb แก้ส กระบอกดำ ค่อนข้างนิ่ม เปลียนสปริง ที่ยาวกว่าของเดิมหน่อย ท้ายเพิ่มขึ้นมานิด แต่ถ้าคนนั่งหลังด้วย กลางคืนไฟส่องตาเลย อิอิ หลังเอาค่อนข้างแข็งหน่อยจะดีครับ ส่วนkyb สีดำของผมถอดลงมานานละใช้ไม่กี่เดือน ขึ้นคอสะพานไม่ไหว ยวบยาบ

15. pkea

pkea New Member Member

54
    0
    0
    แต่ไม่แนะนำให้รองยางสปริง สู้ซื้อสปริงแข็งกว่าเดิมหรือยาวกว่าเดิมมาดีกว่า ความรู้สึกที่ได้ดีกว่ากัน แต่ถ้าวิ่งในเมืองไม่ได้ทางไกล ใส่ยางรองก็พอละ กันท้ายห้อย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้