สอบถามเรื่องเกียร์ออโต้ครับ....

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย nopsss, 21 เมษายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nopsss

nopsss New Member Member

57
    0
    0
    ใช้ rover 623 เกียร์ออโต้ เจ้าของเดิมลงเครื่อง f22b มา....เมื่อเดือนที่แล้ว เอารถไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ขับได้ประมาณ 2 อาทิตย์ เกิดอาการเกียร์วืดซึ่งก่อนหน้านั้นไม่เคยมีอาการแบบนี้ ตอนเครื่องเย็นเข้าเกียร์ D หรือ R ก็ออกตัวได้ปกติ แต่พอวิ่งไปซักประมาณ 20-30 ก.ม. จอดรถติดไฟแดง ตอนออกตัวเหมือนรถไม่มีแรงอ่ะครับ เหมือนกับออกตัวด้วยเกียร์ 3 ประมาณนั้น... ไม่ทราบว่าอาการที่ว่านี้เกิดจากสาเหตุอะไร หรือว่าจะเป็นที่น้ำมันเกียร์ อยากจะขอคำแนะนำด้วย คืออยากจะทราบสาเหตุพอคร่าวๆ จะได้ไม่โดนอู่หลอกฟัน เพราะเคยไปถามอู่แล้วบอกว่าค่า overhaul ราวๆ 20000 บาท. ขอคำแนะนำด้วยครับ...

2. epps

epps New Member Member

114
    0
    0
    ไม่ทราบว่าตอนนี้วางเครื่องอะไรครับ
    อาการที่ว่าไม่มีแรงคือรอบไปแต่รถไม่ไปใช่ไหมครับ
    ถ้าใช่ก็เกียร์กำลังกลับบ้านเก่าในเร็ววันละแนะนำหาเกียร์มือ2มาใส่เลยดีกว่า overhual แพงมากครับ

3. nopsss

57
    0
    0
    ตอนนี้วางเครื่อง f22b ครับ...กำลังชั่งใจอยู่จะวางเครื่องใหม่เป็น h22a ดี หรือว่าoverhual เกียร์ดี +ติดแก๊ส หรือจะหันไปคบ e85 ดี แต่ที่แน่ๆ คงไม่ได้ไปงาน meeting อ่ะครับ รถมาพังช่วงนี้พอดี

4. pavelbenz

pavelbenz New Member Member

254
    1
    0
    เค้าใส่น้ำมันเกียร์อะไรเข้าไปครับ ได้ดูตอนเปลี่ยนมั๊ย ถ้าให้สบายใจเปลี่ยนใหม่อีกรอบตามปั๊มน้ำมันก็ได้ครับ เน้นว่าใช้น้ำมันเกียร์ฮอนด้า

แต่ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่หาย ยกลูกเกียร์มือสองมาประกบคุ้มกว่าไปโอเวอร์ฮอลล์ครับ ลูกละไม่กี่พัน

5. nopsss

57
    0
    0
    น่าจะเป็นที่น้ำมันเกียร์ แหล่ะครับ ถ่ายน้ำมันเก่าทิ้งขับมา 3 วันแล้วยังไม่ม่อาการอะไร ขอบคุณครับคุณ เบ๊นซ์

6. pavelbenz

254
    1
    0
    ยินดีด้วยค๊าบผม

7. เครื่องรุ่นเดียวกับผมเลย อาการเหมือนของผมเลยคับ แต่ของผมพังเรียบร้อยแล้ว ยกเกียร์ใหม่แล้ว ก่อนยกเกียร์ใหม่ก้อลองถ่ายน้ำมันเกียร์แล้ว สรุปพังเหมือนเดิม ถามช่างแล้วถ้าซ่อมกับซื้อใหม่ราคาเดียวกัน

8. pavelbenz

254
    1
    0
    ทำที่อู่ไหนคับ

ตอนยกเกียร์ใหม่ ไปซื้อเกียร์มาเองหรือช่างเอามาให้คับ ลูกเกียร์เดิมช่างให้กลับมามั๊ย

กลัวว่าเค้าจะเอาไปยำแล้วเอามาใส่ให้เราน่ะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้