หยุดเปิดไฟฉุกเฉิน สี่แยก เวลาฝนตก มันอันตราย ซื้อใบขับขี่กันมาหรือเปล่า

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย patay, 29 เมษายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. patay

patay New Member Member

1
    0
    0
    ไฟฉุกเฉินสีเหลืองอำพัน มีไว้เปิดเวลาฉุกเฉิน ให้จอดชิดซ้ายแล้วล้อต้องหยุดนิ่งเท่านั้น หรือต้องได้รับอณุญาติจากเจ้าหน้าที่เท่านั้น
    ในต่างประเทศถ้าเปิดไฟฉุกเฉินจะมีเจ้าหน้าที่เข่าช่วยเหลือทันที เพราะเป็นสัญญาญบอกขอความช่วยเหลือ
    แต่เห็นเปิด สี่แยก ฝนตกก็เปิด ที่ร้ายที่สุด
    เปิดตอนจอดให้คนข้ามถนน รถข้างหลังเข้าใจว่ารถเสีย เลยออกขวา ก็จ๊ะเอ๋พอดี ชนกันตายพอดี
    เปิดไฟขวา รถหลังไม่กล้าแซงขวา เปิดซ้ายไม่กล้าแซงซ้าย คนข้ามถนนไปทางขวาก็ให้สัญญาญไฟขวาสิ คนข้ามถนน ก็ปลอดภัย เปิดไฟฉุกเฉิน รถแซงขวา ก็ชนพอดี
    ตอนสอบใบขับขี่ก็บอกนะ ไม่จำหรือซื้อใบขับขี่

2. sumruay

sumruay New Member Member

205
    0
    0
    แรงนะ แต่จริงอ่ะครับ

ขับรถผ่านสี่แยก แล้วคุณจะตรงไป คุณก็จัดไฟฉุกเฉินเพื่อการข้ามอย่างปลอดภัย ในสายตาของคุณเอง

แต่ถ้ารถที่มาด้านซ้ายของคุณ เค้าก็คงเห็นแค่สัญญาณไฟด้านซ้ายของรถคุณเท่านั้น

เค้าก็คงคิดว่าคุณจะเลี้ยวซ้ายมา เค้าก็เลยคิดว่างั้นเค้าก็ตรงได้น่ะสิ ผลก็คือวิ่งใส่กัน เพราะเข้าใจผิดในสัญญาณที่เปิด

3. B14 Lover

B14 Lover New Member Member

49
    0
    0
    แรงแบบจะแจ้ง ชัดเจนครับ เอ่อวันนี้พี่งเห็น รถคันหน้ารถตู้โฟลก์ เปิดไฟฉุกเฉิน วิ่งตรงแยกในซอยราชครู แบบงงๆ ตรงสามแยก ผมต่อหลังยังหวาดเสียว (คือประมาณว่าแก เหมือนจะเลี้ยวซ้าย หรือเหมือนจะตรง) รถบางส่วน ก็ใจร้อนวิ่งอ้อมไปทางขวาเพื่อตรง ไอ้ทางซ้ายก็เข้าใจว่ารถตู้จะเลี้ยวซ้าย ก็เลยตะกุกตะกักเดาใจกันซักพัก แบบมึนๆ สุดท้ายก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ก็ดีแล้ว

4. ผมเห็นด้วยกะทุกท่านนะครับ ไฟฉุกเฉินผมจะเปิดเวลารถเสีย แล้วจอดนิ่งเท่านั้น มีเรื่องนึงที่สงสัยมานานขอความรู้นิดนึงครับอันนี้ไม่รู้จริงๆเพื่อความปลอดภัยบนท้องถนน เวลาขับต่างจังหวัดเจอของขนาดใหญ่หล่นมาขวางทางกองอยู่บางทีก้หลังคารถบ้าง น้ำมันเครื่องไหลเป็นทางบ้าง เจออุบัติเหตุข้างหน้าบ้าง แล้วไม่รู้จะให้รถคันหลังๆ รู้ได้อย่างไร เลยชะลอรถแล้วคิดเอาเองว่าเปิดไฟฉุกเฉินนี่ละฟระ ช่วยแนะนำด้วยครับ (เข้าจัยเอาเองมาสิบปีแล้ว )

5. ..บางทีขับบนถนนที่รถสวนกันสองเลน เคยสังเกตุจากที่ขับตามตูดพี่พี่ที่ขับรถบรรทุก รถพ่วง เวลามีรถสวนมา เขาจะตบไฟเลี้ยวขวา และตามด้วยเลี้ยวซ้ายเพื่อเป็นสัญยาณไม่ให้เราแซงจะเกิดอันตรายจากรถที่วิ่งสวนมา หรือเวลาที่รถสวนมายิงไฟสูงกระพริบใส่เราครั้งแรกเผลอไปว่าเขาแบบบ่นๆ พอขับไปสัก เกือบกิโลเจอแครี่บอยกองอยู่กลางถนนข้างหน้าคร่อมอยู่สองเลนที่รถสวนกัน ก็ถึงบางอ้อ อีกเยอะครับที่เจอบนท้องถนนยามค่ำคืน อยากให้ผู้ที่มีประสปการณ์และมีความรู้เรื่องนี้ช่วยบอก เป็นวิทยาทานด้วยครับ

6. tanaphol

tanaphol New Member Member

241
    1
    0
    มีเรื่องสงสัยอีกอย่าง เวลาเหยียบเบรค แล้วไฟเลี้ยว ซ้าย ขวา ติดสลับกัน ถูกต้องแล้วหรือครับ โดยเฉพาะรถตู้

7. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    พูดยากไอ้เรื่องแบบนี้ บางคนก็โดนสอนหรือเห็นคนอื่นทำ เลยคิดว่าเป็นเรื่องที่ถูกต้อง
    และอีกอย่างในบทเรียนที่อบรมใบขับขี่ก็มีบอกไว้ ก็ไม่ทำตาม
    เห็นด้วยอย่างยิ่ง กับกระทู้นี้

8. Notto_03

Notto_03 New Member Member

14
    0
    0
    เห็นด้วยอย่างแรงครับ ขนาดลุงของผม ผมบอกเขาว่าอันตราย แต่ทุกวันนี้ก็ยังทำอยู่ ขับข้ามแยกเปิดทุกที จนไม่อยากจะบอกอะไรแล้วครับ

9. shed705

shed705 Guest

0
    0
    0
    สวัสดีครับ
    เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ ครับ เห็นแล้วอึดอัด บางคนเคยบอกแล้วยังเถียงคอเป็นเอ็น เฮ้อ..กลุ้มใจ แต่ผมเองก็เคยใช้นอกจากกรณีฉุกเฉินที่ต้องจอดรถเช่นให้สัญณาญกับรถคันที่ตามมาข้างหลังในขณะใช้ความเร็วสูงๆและตามกันมาในระยะกระชั้นชิดเพื่อให้ทราบว่าข้างหน้ามีเหตุคับขัน โดยผมจะเปิดกระพริบให้ 1-2ครั้ง เท่านั้นครับ
    ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้