DIY SMS & KFC เปลี่ยนหลอดไฟในสวิทช์ไล่ฝ้า สลายความมืดมิดให้หมดไป

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย sumruay, 28 เมษายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sumruay

sumruay New Member Member

205
    0
    0

เมื่อความมืดเข้าครอบงำสวิทช์ ทำให้คอนโซลกลางหม่นหมองไปเล็กน้อย เลยหาอะไรทำแก้เซ็งตอนบ่ายๆแดดร้อนๆแบบนี้

ในภาพ คือ สถานการณ์ปกติครับ แสงที่ออกมาแม้จะดูเลือนราง แต่มันก็ยังติด พอมันไม่ติด ก็ต้องทำให้มันเหมือนเดิม

2. sumruay

205
    0
    0

หลอดขาดไปเสียแล้ว กับสวิทช์ไล่ฝ้า ส่วนสวิทช์ไฟฉุกเฉินนี่ไฟยังติดอยู่นะครับ แต่แสงมันจืดจางกว่า ยิ่งถ่ายภาพตอนกลางวันนี่ เหมือนไม่มีแสงไฟออกมาเลย

3. sumruay

205
    0
    0

ก่อนอื่นก็ต้องถอดกรอบคอนโซลกลางออกมาก่อน

ถ้าเป็นกดเด้ง ก็กดให้มันเด้ง ถ้าเป็นพลาสติกสีดำธรรมดา ก็แงะมันออก ระวังกรอบเป็นรอยนะ

เสร็จแล้วก็จะเจอน็อต ไขมันออกมา

4. sumruay

205
    0
    0

ถอดน็อตเสร็จแล้ว ก็บรรจงดึงมันออกมาตรงๆ แต่ผมจะดึงลิ้นชักที่เขี่ยบุหรี่ออกมาก่อน แล้วเริ่มดึงจากด้านล่าง

ให้ระวังกิ๊บล็อคมันหล่นลงไปข้างในนะ แต่ผมไม่ซีเรียส เพราะทั้งแผงผมเหลือแค่ 3 ตัวเอง หล่นอยู่ข้างหลังนั่นแหละ ขี้เกียจล้วง 555

5. sumruay

205
    0
    0

เมื่อกรอบคอนโซลกลางหลุดออกมาแล้ว แต่มันยังไม่หลุดจริงหรอก เพราะต้องถอดปลั๊กของสวิทช์ออกมาก่อน เพื่อให้ง่ายต่อการทำงาน

6. sumruay

205
    0
    0

ถอดปลั๊กเสร็จ เราก็ดันสวิทช์เจ้าปัญหาออกมาจากกรอบคอนโซลกลาง โดนดันย้อนออกมาจากด้านหลัง ค่อยๆเขี่ย ค่อยๆดันกันออกมา

แล้วทุกอย่างก็จะอยู่ในกำมือเรา แบบนี้

7. sumruay

205
    0
    0

เมื่อได้สวิทช์ออกมาแล้ว ก็จัดการแยกร่างมันออกมา เพื่อเปลี่ยนหลอดไฟ

เมื่อแยกร่างมันออกมาแล้ว ก็จะอยู่ในลักษณะนี้ครับ

ต้องขออภัยจริงๆ ที่ไม่ได้ถ่ายขั้นตอนการแงะสวิทช์ออกมา แหะๆ

จะเห็นว่า จะมีขาให้เสียบหลอดอยู่ 2 ตำแหน่ง ด้านขวาจะเป็นไฟส่องปุ่ม หรือสัญลักษณ์ของสวิทช์นี่แหละ ส่วนด้านซ้ายจะเป็นไฟแสดงสถานะการทำงาน

ซึ่งในรถผม จะไม่มีออพชั่นไล่ฝ้าที่กระจกหลังมาให้ ก็เลยไม่ได้เสียบหลอดไว้

8. sumruay

205
    0
    0

หลังจากดึงหลอดออกมา ก็จะโล่งๆแบบนี้เลย

9. sumruay

205
    0
    0

และนี่ก็คืออะไหล่หลอดไฟ แอบหาเอาไว้ตั้งนานนมเน แต่ถึงเวลาก็ต้องงัดออกมาใช้

10. sumruay

205
    0
    0

เมื่อถึงเวลาอันเหมาะสม ก็ได้เวลาสอดใส่ เอ๊ย สวมใส่ เล็งรูแม่นๆนะ

11. sumruay

205
    0
    0

เสียบปลั๊กทดสอบก่อนประกอบกันซะหน่อย

ไฟสว่างแล้ว OK ผมให้คุณผ่าน

12. sumruay

205
    0
    0

สุดท้าย ก็ทวนขั้นตอนย้อนกลับ ประกอบเสร็จก็เปิดไฟดูอีกทีนะ เอาล่ะ สวยงามดังเดิมแล้ว โอเค จบข่าว

ขอขอบคุณทุกท่านที่แวะเยี่ยมชมนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 เมษายน 2012
  13. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    เคเอฟซี 5555

14. Notto_03

Notto_03 New Member Member

14
    0
    0
    แล้วหลอด A/C เปลี่ยนยังไงครับ ใครรู้บ้างครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 เมษายน 2012
  15. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    แหล่มเลยคร๊าบ

16. DK2318

DK2318 New Member Member

37
    1
    0
  17. ta.911

ta.911 Member Member

385
    7
    18
    ขอบคุณครับ

18. Nooky_B11

Nooky_B11 New Member Member

331
    2
    0
  19. B14 Lover

B14 Lover New Member Member

49
    0
    0
    เยี่ยมเลย ขอบคุณครับ

20. โอะโอ๋

1,418
    17
    0
    ถอดๆๆ 555 แต่รู้สึกจะใช้หลอดไฟเล็กๆ ที่มีขาเป็นเส้นลวดเหมือนกันนะครับ

21. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ว่างๆ เปลี่ยนให้เค้าบ้างน้าาา ตะเอง....

22. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    ของผมก็ดับไปนานแระ

23. pboommy

pboommy New Member Member

71
    1
    0
    1. ขันน๊อต 4 ตัวที่ยึดหน้าปัดแอร์ออกครับ
    2. ปลดสายสลิงของตัวปรับช่องลมและตัวปรับอุณหภูมิออก (อยู่ใต้คอนโซล)
    3. ดึง Knob ทั้ง 3 ตัวออกมา (ปรับช่องลม, ปรับอุณหภูมิ, ปรับความแรงพัดลม)
    4. แกะสลักฝาครอบสีดำออก หาไขควงแบนๆ แงะเอาเบาๆครับ กรอบสีดำจะหลุด แล้ว แผ่นปิดสีดำที่บอกตำแหน่งต่างๆ จะหลุดออกมา
    5. มองที่ด้านหลังปุ่ม A/C จะเห็นตัวล็อคสวิตซ์อยู่ ให้เอาไขขวงแบน แงะแล้วเลื่อนสวิตซ์ออกมาได้เลยครับ (ตัว knob ของปุ่ม A/C ก็ดึงออกได้นะครับ)
    6. ที่ตัว body ของสวิตว์ จะเห็นกากบาทรูปไขควงแฉก ให้เอาไขควงหมุนออกมา หลอดไฟจะหลุดออกมาด้วยครับ
    7. เอาตัวอย่างหลอดไปเทียบซื้อ ซึ่งหลอดที่ซื้อมาจะมีลักษณะขาเป็นเส้นลวดกลมๆ บางๆ ให้เอาหลอดที่ซื้อมาใส่แทนของเดิมเลยครับ (ค่อยๆ แงะขาหลอดเก่าออกนะครับ แล้วจำไว้ว่า ขามันมุดเข้ารูไหนออกรูไหน)

เท่านี้ก็เรียบร้อยแล้วครับ ปุ่มวนอากาศในรถ ก็แกะออกเหมือนกันนะครับ ไหนๆ แกะหน้าปัดออกมาจนหมดแล้ว เปลี่ยนหลอดอื่นๆ ที่ไม่ติดหรือไฟหมองๆ ไปด้วยเลยนะครับ ทำทีเดียวเลย

24. Notto_03

Notto_03 New Member Member

14
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ ^.^ !

25. For_Team

For_Team New Member Member

17
    0
    0
    ผมแกะหลอดออกมาได้แล้วครับ แต่ไปหาตามร้านอะไหล่ไม่มีสักร้านเลยครับ ไม่ทราบว่าไปซื้่อจากที่ไหนมาครับ

26. sumruay

205
    0
    0

หลอดไฟนี่ ผมหามาจากบ้านหม้อครับ

27. โอะโอ๋

1,418
    17
    0
    ร้านอะไหล่รถก็มีบางร้าน และก็มีตามร้านอุปกรณ์อิเลค ที่เขียนว่า อะไหล่บ้านหม้อครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้