ขอความรู้หน่อยนะครับเกี่ยวกับการต่อลำโพงเล็กๆน้อยๆ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย cocaine1, 9 พฤษภาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. cocaine1

cocaine1 New Member Member

0
    0
    0
    ผมไปเดินเล่นบ้านหม้อมาครับวันนี้ เจอของเล่นก็คือไอตัวคล้ายๆวิทยุเสียบ USB ได้เลยแค่ต่อเข้ากับลำโพงก็พังได้ปกติ
    ขอบอกตามตรงนะครับ ต่อไม่เป็นไม่มีความรู้ด้านนี้เลยแม้แต่น้อย แต่ผมก็ทำให้มันพอบิดกุญแจไฟขึ้น ปุ่ม+รีโมททำงานตามที่ผมกำหนดไว้เรียบร้อย เพิ่มเสียงลดเสียง คือใช้ได้ทุกเมนูครับ แต่ทีนี้เสียงล่ะ !! ไม่ออกทำไงดี *ผมจะไม่ขอพูดถึงไฟที่ทำติดได้นะครับ คือมั่วๆเอา* ในเจ้าตัววิทยุจิ๋วนี้ มีสายคล้ายๆกับเสียบช่อง AV ดูหนังครับ แดง ขาว เหลือง 3 สาย ทีนี้งงเลยครับ ควรทำยังไง อะไรดี แล้วหัวของมันก็เหมือนกับ สาย AV เสียบ TV เลยครับ เพียงแต่ที่ร้านตัดหัวเหลืองออกไป ผมสังเกตุเค้าใช้แค่ แดง และ ขาว เท่านั้น ผมควรจะทำยังไงกับมันดีเพื่อให้เสียงมันออกลำโพงทั้ง 4 ของรถผม

อันนี้คือแผงวงจรของวิทยุอันเก่านะครับ ทำมาคร่าวๆให้ดูนะครับ

เอาเป็นว่าขอคำอธิบายง่ายๆละกันนะครับ แดง เสียบนี้ ขาว เสียบนี้ ออกลำโพงจบเลยละกันนะครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 พฤษภาคม 2012
  2. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ชุดเล่นนี้มัน เขาเรียกว่าเทปใบ้ อธิบายก็คือมันไม่มีภาคขยายสัญญาณHi Out Put มีแต่Low Out Put
    Low Out Putคือสัญญาณภาคต่ำไม่มีแรงดันพอที่จะไปขับลำโพงได้ ต้องต่อผ่านปรีเอาท์หรือพาวเวอร์แอมป์แล้วค่อยไปขับลำโพงอีกที
    Hi Out Put คือเป็นภาคขยายสำหรับต่อไปขับลำโพงโดยตรง
    คราวๆแค่นี้ก่อน ที่เหลือรอให้เพื่อนๆมาช่วยตอบครับ

3. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    มันเสียบหูฟังได้ป่ะครับ

4. jurn

jurn Guest

0
    0
    0
    ตัวนี้ต้องต่อ jack ขาวแดง เข้าช่อง AUX ของวิทยุ เหรอไม่ก็ต่อเข้าปรี เพื่อผ่านเข้า Power ครับ มันไม่มีภาคขยายในตัวเพื่อที่จะขับลำโพงเองได้ ต้องอาศัยภาคขยายของ วิทยุ เหรอ power ครับ
    ของผมต่อเรียบร้อยแล้ว ใส่ตรงช่องข้างๆ สวิตซ์ไล่ฝ้าพอดีเลย

5. jurn

jurn Guest

0
    0
    0
    ตัวนี้ต้องต่อ jack ขาวแดง เข้าช่อง AUX ของวิทยุ เหรอไม่ก็ต่อเข้าปรี เพื่อผ่านเข้า Power ครับ มันไม่มีภาคขยายในตัวเพื่อที่จะขับลำโพงเองได้ ต้องอาศัยภาคขยายของ วิทยุ เหรอ power ครับ
    ของผมต่อเรียบร้อยแล้ว ใส่ตรงช่องข้างๆ สวิตซ์ไล่ฝ้าพอดีเลย

6. jurn

jurn Member Moderator

559
    6
    18
    ของผม ต่อเข้า AUX ของวิทยุใส่เรียบร้อยอย่างแหล่ม [​IMG]

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 พฤษภาคม 2012
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้