เมื่อ กันชนไปครูดมา..เรามาซ่อเองกัน...ดีไม๊

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย slash123, 13 พฤศจิกายน 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. slash123

slash123 New Member Member

107
    6
    0
    บางครั้ง..เราไปชนถูกอะไร..จะไปอู่ซ่อม..แพงฉิบ แผลเล็กน้อยแค่นี้ทำไม แพงจังวะ.. แต่ถ้าปล่อยไว้..ก็ดูไม่สวย เราลองมาทำเองดีไม๊ครับ...
    ตัวอย่างนี้ ผม ไปซื้อกันชนเก่ามา.. สภาพมีร่องรอย - แผล และสีไม่ตรงกับนรถเราเลย ครั้นไปจ้างอู่..มันคิด 2 พันแหนะ.. ทำแม่งเองเลยดีกว่า..
    อุปกรณ์ที่จำเป็น..
    - ชุดเครื่องมื่อทั่วไป.. เพื่อนๆๆควรมีไว้ จำพวก ประแจเบอร์ต่าง สกรูไร ( ไขควงแหละ ) แบน-แฉก.. และอื่นๆๆ
    - สีโป้ว( ใช้แห้งเร็ว ) มีดโป้ว
    - กระดาษทรายน้ำ เบอร์ 100 220 320 และ 400 อย่างละ2 แผ่น
    เบอร์ 100 หยาบสุด สำหรับขัด สิ่งไม่ต้องการ 400 ไว้ขัดสุดท้ายให้ผิวเรียบ
    - สี ( ผมใช้สีเสปร์ย ) สีรองพื้นเทา 1 สีรองพื้นจริง ( กรณีใช้สีลู"ซด์ ) และสีจริง 2 แลคเกอร์ อีก 1

:D มาเริ่มจาก ตรวจดูสภาพ..กันชนของเราก่อนเลย บริเวรณไหนควรโป้วให้ขัดผิวบริเวณนั้นให้เป็นรอยหยาบๆๆ เพื่อสีโป้วจะได้เกาะติด..

:D โป้ว..ตามบริเวณที่ต้องการ อาจต้องโป้วหลายๆๆหน เพื่อให้ผิวเสอม แต่ละหนควรทิ้งเวลาห่างกันสัก 2-3 ชม. และควรตากแดด..

:rolleyes: เมื่อคิดว่าสีที่โป้ว มันพอกเกิน ผิวเดิมแล้ว... และทิ้งไว้แห้งแล้ว เราใช้กระดาษทรายหบาย ขัดไปเรื่อยๆๆ.. ดูว่าเริ่มเสอมผิวเดิม ใช้มือลูบไล้ดู ว่าเริ่มสะดุดน้อยลง ก็ใช้กระดาษทราบละเอียดขึ้น..และขัดไปทั้วชิ้นงานให้เกิด รอยเล็กน้อย .

:cool: ทำความสะอาดชิ้นงาน และตากให้แห้ง...

;) แห้งแล้วก็พ่นสีรองพื้นให้ทั่วชิ้นงาน ... ทิ้งให้แห้งและควรตากแดด..

:) พ่นสีจริง..ตามขั้นตอน ให้ทั่ว สัก 2-3 ครั้ง แต่ละครั้งควรทิ้งเวลาห่างประมาณ 10 นาที

:eek: แห้งแล้ว พ่นแลคเกอร์ตามอีก 2-3 ครั้ง.. ตากแดดให้แห้งสนิท สัก 2-3 ชม. จะได้ชิ้นงานเหมือนใหม่เลย..

Gblue และ TonRacing ถูกใจสิ่งนี้
  2. slash123

107
    6
    0
    ต่อ...:)

3. slash123

107
    6
    0
    กันชนเดิม... กับเปลี่ยนใหม่

anubong ถูกใจสิ่งนี้
  4. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    แล้วสีที่ตัวถังล่ะครับ
    มันมีกระเทาะๆตรงมุมตรงขอบ

แก้เองได้ไหมครับ

5. BirdULTIMAnia

BirdULTIMAnia New Member Member

72
    1
    0
    โอ้ววว...เด๋วไปสั่งทำกันชนไฟเบอร์ แล้วมาทำสีเองดีก่า...+ คะแนนไปครับ

6. maew

maew New Member Member

5
    0
    0
    เจ๋งๆๆๆ

ซู้ดยอดดด ... เหมือนทำโมเดล size ยักษ์เลยคับ

7. Toto

Toto New Member Member

42
    1
    0
    อุ๊บ๊ะ.แม่เจ้า.ทำเองก็ได้นี่หว่า
    เดี๋ยวต้องลองซะหน่อย

8. tongae

tongae New Member Member

5
    0
    0
    สุดยอด...............เลย

9. T o R o @'NA

T o R o @'NA New Member Member

1
    0
    0
    ไฟเบอร์ผมมันหักเลยครับบ จะทำยังไงดีมีวิธีแก้มั้ยครับ

10. slash123

107
    6
    0
    แล้วสีที่ตัวถังล่ะครับมันมีกระเทาะๆตรงมุมตรงขอบแก้เองได้ไหมครับ
    ได้เหมือนกันครับ..แต่เรื่องสีนี่ซิครับจะหาเหมือนยาก..ครับ:D

โอ้ววว...เด๋วไปสั่งทำกันชนไฟเบอร์ แล้วมาทำสีเองดีก่า...+ คะแนนไปครับ
    ดีครับเพราะถ้าให้ร้านไฟเบอร์ทำสีด้วย เค้าคิดเพิ่มชิ้นละเกือบ 2 พันเลยครับ:)

ซู้ดยอดดด ... เหมือนทำโมเดล size ยักษ์เลยคับ
    อุ๊บ๊ะ.แม่เจ้า.ทำเองก็ได้นี่หว่าเดี๋ยวต้องลองซะหน่อย
    ลองทำดูครับ..แล้วจะรู้ว่ามันก็ดี สนุก..ประหยัดด้วยครับ:rolleyes:

ไฟเบอร์ผมมันหักเลยครับบ จะทำยังไงดีมีวิธีแก้มั้ยครับ
    ของผมเคยฉีก..ไปร้านไฟเบอร์บอกซ่อมแผลละพันครับ แพงฉิบ... ถ้าชิ้นส่วนยังอยู่ครบใช้กาวอีพอกซี่แบบ 2 ตัวผสมกัน ยาแล้วหาพลาสติกมาดามตรงที่เราทากาวด้วย เพื่อเป็นที่ยึดเกาะ ถ้าฉีกมาก ใช้เหล็กรูๆๆมาเจาะดามชิ้นงานให้ติดกันแล้วทากาว..แล้วโป้วสีแต่งเรียบครับ:)

+ ให้คับ
    เยียมเลย แล้วบ้านพี่อยู่ตรงไหนของ นน อ่ะคับ
    กันชนผมมันเป็น พลาสติกอ่ะคับ จาทำแบบนี้ได้ไหม แบบว่าตอนนี้สีมันแตกลายหมดแล้วอ่ะคับ(พึ่งเอาไปให้ช่างผ่นสีมาไม่กี่เดือนนี้เอง) มันจาโปวได้ทนเหมือนกับไฟเบอร์ไหมคับ
    ถ้าทำไม่ได้สงไสต้องไปหล่อไฟเบอร์สะแล้ว TwT

ขอบคุณครับ... ผมอยู่แถวบางบัวทองครับ..ว่างๆๆแวะมาคุยได้ครับ..คนรักรถเหมือนกัน..:cool:

11. ssrivong

ssrivong Member Member

32
    1
    8
    เคยซ่อมเองเหมือนกันครับ
    กันชนแตกเลยครับ ผมก็ใช้วิธีลูกทุ่ง เอาลวดมาผูกมาขึงไว้ แล้ว เอากาวซิลิโคน มาทา ทิ้งไว้ 1 คืนพอกาวแห้ง ตัดลวดออกครับกันชนก็จะอยู่ตัวก็จัดการโป๊วทับ แล้วก็ขัดๆทำสีครับ เรียบร้อย ฮะ

12. intel_user

intel_user New Member Member

11
    0
    0
    สุดยอดครับผม เก่งมากๆครับ ถ้าบวกได้จะบวกให้เยอะๆเลยนะครับ

13. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    เยี่ยมเลยครับ

สียี่ห้ออะไรครับ สีโป้วด้วยครับ ราคาเบ็ดเสร็จประมาณเท่าไหร่ครับ

แต่น่าจะลงรูปกระป๋องสีที่พ่นด้วยนะครับ แล้วจะเที่ยบสียังไงอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุด: 14 พฤศจิกายน 2005
  14. ผมว่าสีน้ำเงิน สีเขียว สีแดง สีกระป๋องสเปย์หาตรงสีเรายากมาก ต้องเอาฝาถังไปเทียบสีให้ร้านผสมสีให้ แล้วต้องใช้กาลมพ่นอ่ะครับ

ถังลมไฟฟ้าตัวนึงก็หลายพัน กาพ่นอีกเป็นพัน ลองคิดดูนะครับถ้าจะพ่นให้ตรงสีรถตัวเอง ถ้าคุณมีอุปกรณ์พวกนี้ก็จะพ่นได้สะดวกงานออกมาดีกว่าครับ

15. slash123

107
    6
    0
    สีสเปรย์ยีห้อนี้ครับ มีสีให้เลือกเป็นร้อยๆๆสีเลยครับ เอาชิ้นส่วนรถไปเทียบดูให้ใก้ลเคียงที่สุด สี มุขก็มีนะครับ ผมเอามาซ่อมรถตัวเองประจำเลยครับ.. แต่ก็จริงๆๆจะให้เนียนอย่างพวกที่ใช้ ถังลม กับปืนพ่นสีคงไม่ได้แน่นอนครับ อย่างที่ว่าหละ ใครจะลงทุนซื้อ ถังลม ปืน พ่น และอีกหลายอย่างเพื่อมาซ่อมงานเล็กๆๆน้อยๆๆ ผมทำเองประจำ ยังไม่ซื้อเลยครับ ไหนจะต้องไปจ้างเค้า ผสมสีอีก กระป๋องนิดเดียว ตั้ง5-6 ร้อยแล้ว ไม่คุ้มหรอกครับ

นี่ก็เป็นก็เป็น กันชนที่มันแตก..ของผมเอามาซ่อมแซม อยู่..

- ส่วนที่ผมวง ไว้ ดือ พลาสติกที่นำมาดามและทากาวอีพ็อกซี่

16. slash123

107
    6
    0
    ลืมลงรูปสีสเปรย์ กะ สี โป้ว:rolleyes:

17. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48
  18. RED_SUN

RED_SUN New Member Member

181
    1
    0
    ดีค้าบ

19. Gblue

Gblue New Member Member

22
    1
    0
    ขอบคุณมากครับ...........+++ให้เลย

20. ART AE110

ART AE110 New Member Moderator

728
    2
    0
    เยี่ยมดีจิงๆๆ ฝีมือเนียนมากคับ

21. oougy

oougy New Member Member

5
    0
    0
    up ครับ ..สุดยอด

22. oni_gtr

oni_gtr New Member Member

50
    3
    0
    เยี่ยมมากครับ

23. อุ้ม

อุ้ม New Member Member

206
    3
    0
    ว่าแต่ไอสีโป้วนี่ราคาเท่าไหร่อ่ะครับ

24. slash123

107
    6
    0
    สีโป้วขาดเล็ก กป.ละ 70 บาทครับ สว่นสีสเปร์ย กป.ละ 65 ครับผม

25. BirdULTIMAnia

BirdULTIMAnia New Member Member

72
    1
    0
    เวลาไปซื้อสีโป้วเค้าจะถามว่า เอาโป้วเหลืองหรือแดงอ่ะครับ

เลือกแบบไหนดี แล้วมันต่างกันอย่างไร เห็นที่ร้านทำสีเค้าใช้ทั้ง 2 ตัว

26. ^^^aum_kung^^^

^^^aum_kung^^^ New Member Member

11
    0
    0
    งานเนียนมากๆ

27. slash123

107
    6
    0
    ใช้สีโป้วแห้งเร็วครับ สีโป้วที่ใช้ตัว ยาผสมกัน สำหรับงานโป้วทั่วๆๆไป แล้วอีกอย่งเราไม่ใช่ช่าง ผสมไม่ถูก ตัวผสมเป็นหลอดๆๆจะหมดเร็วและแข็งครับ.. ใช้สีโป้วแห้งเร็วตามรูปที่โพสไว้สะดวกกว่าครับ แห้งเร็วกว่าด้วยครับ ไม่ต้องรอหลายวัน

28. slash123

107
    6
    0
    นี่อีกตัวนึง...ผลงาน D.I.Y รถผมอีกคัน ตอนรถมันเดี้ยง...ใช้ลากกันเอง เล่นเอากันชนฉีกเลย.... ไปร้านไฟเบอร์ซ่อมให้ ยังไม่สนิทดีเลย แตกอย่างที่เห็น ก็เลยซ่อมมันเองเลยดีกว่า ดีกว่าเสียตังต์แล้วไม่ได้เรื่อง... ซ่อมเองไม่ค่อยสวยยังไม่ช้ำใจเท่าเสียตังค์แล้วได้งาย ห่วยๆๆ.... :mad:

29. slash123

107
    6
    0
    หลังซ่อม..ก็ออกมายังเงี้ยอะ.. เป็นสีเหลือบมุข... นะครับ สีสเปร์ยที่ผมแนะนำก็มีครับ ต้องพ่นสีพื้นเป็นขาวตามสีรถก่อน แล้วค่อยพ่น ขาวมุข ลงไป.. ออกมาหลือบๆๆใช้ได้เลยครับสีเปลี่ยนตามมุมแสงเหมือนกันครับ..:eek:

kikaboo ถูกใจสิ่งนี้
  30. BirdULTIMAnia

72
    1
    0
    แนะนำเบอร์ขวามุข และสีขาวหน่อยครับ จะเอาไปทำล้อสีขาวอ่ะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้