ปรับจูนแอร์โฟว์

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย M16, 19 เมษายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. M16

M16 New Member Member

96
    0
    0
    ปรับจูนแอร์โฟว์ และSenserปีกผีเสื้อทำยังไงครับ มีใครรู้บ้าง

2. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    ปรับทำไมหรือครับ ถ้ามันปกติดีอยู่ไม่ยุ่งกะมันน่าจะดี ก่อนถึงหม้อกรองอากกาศ ไล่จากท่อไอดี จะมีปุ่ม 2 ปุ่ม (มีน๊อตสกรูปรับด้วย) อย่าพยายามปรับเองครับผมเคยทำเอง จบไม่ได้ซักที ไปที่อู่ช่างเครื่อง ให้เค้าปรับให้ แล้วรอบเดินเบาจะนิ่ง อัตราเร่งจะดี (อาจต้องปรับไฟจานจ่ายคู่กันไปด้วย)

3. photo_boya

photo_boya New Member Member

926
    0
    0
    ไม่ปรับจะดีกว่า เดี่ยวมันจะแย่กว่าเก่า ครับ

4. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    ทำไมต้องปรับแอร์โฟลว์ด้วยครับ
    การปรับทำเพื่อ calibrate ให้ค่ามันตรงตามสเปค ต้องมีเครื่องมือหลายอย่างครับ เพื่ออ่านค่าแรงดันที่ส่งออกมาที่แต่ละระดับความดัน เป็นเชิงเส้ร เพื่อส่งข้อมูลเบื้องต้นไปที่กล่อง ทำการคำนวณการฉีด ไม่เห็นใครปรับแล้วได้ดีสักคนครับ ส่วนมากช่างอู่เดาร้อยทั้งร้อยครับ อย่าเล่นเลยครับ ทำเครื่องให้สมบูรณ์ดีกว่าเยอะ

5. Ja Khonkaen

526
    1
    18
    เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ.....

6. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    เดี๋ยวปรับแล้วงอแง จะพาลบ่นว่า NX ปัญหาเยอะเอานะครับ

7. M16

M16 New Member Member

96
    0
    0
    ผมใช้โปรแกรมจูนแก๊สช่วยปรับแอร์โฟว์ครับ
    โปรแกรมจูนแก๊สมันจะมีระยะเวลาการเปิดของหัวฉีดน้ำมันและรอบเครื่องโชว์ให้เราดู วิธีปรับของผมติดเครื่องเดินเบาที่อุณหภูมิทำงานแล้วหมุนปรับสกรู ถ้าจำไม่ผิดหมุนเข้าน้ำมันจ่ายมากหมุนออกน้ำมันจ่ายน้อย ระหว่างที่ปรับก็ฟังเสียงท่อหาจุดที่เดินเบาเดินเรียบที่สุด ผลที่ออกมาระยะเวลาการฉีดน้ำมันอยู่ที่2.9ms.ที่รอบเดินเบา (ผมลองหมุนไปเรื่อยๆน้ำมันฉีดน้อยสุดอยู่ที่2.7ms.ครับ)
    ทดสอบวิ่งปทุมธานี-อุทัยธานีเกือบ200กม.หมดน้ำมันประมาณ300กว่าๆเครื่องก็เดินเรียบปกติแต่ไม่เคยลองว่าวิ่งได้เท่าไรกลัวพังครับรถมันเก่าแล้ว

ท่านใดที่เครื่องไม่เรียบไม่อยากเสียเงินจูนก็ลองดูครับ

8. Ja Khonkaen

526
    1
    18
    เป็นอีกแนวทางสำหรับ GA16DE ครับ ประหยัดจริงๆ แรงด้วย ..... เครื่องนิสสันสุดยอดครับ (ถูกและดี)

9. Anankhet

1,282
    5
    38
    ว้าวๆๆ สุดยอด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้