สารพัดอาการ !!!!! กับเจ้า B14 ของผม

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย sunnyz, 4 มกราคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sunnyz

sunnyz New Member Member

130
    0
    0
    ผมอยากได้แนวทางแก้ปัญหามากเลยครับ คือคอนนี้รถผมเจอปัญหาเยอะ มากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
    ยังไงรบกวนท่านกูรู B14 ชาวยผมทีนะครับ

รถผม B14 GA15 ปี 95 ไมล์ 220,xxx ติดแก๊สแบบมิกเซอร์ / รถเพิ่งซื้อมือ 2 มาเมื่อ xx/06/2010

1. พอดีรถผมเพิ่งฝาสูบแตกมาเมื่อปลายปี แล้วก็ทำการเปลี่ยนฝาสูบ โดยซื้อจากเพื่อนในเว็บ แต่ปรากฏว่าพอนำไป ไสฝา และนำมาลองใส่ก็พบว่าสูบสองมีปัญหา (ผมไม่ว่าคนขายนะครับ แค่อยากหาวิธีแก้) แค่นั้นไม่พอ หลังจากซ่อมเสร็จช่างบอกว่า ผมต้องหยอดน้ำมันเครื่องลงไปตรงกล่องที่เอาไว้ใส่กรองอากาศอ่ะครับ พอหยอดควันก็จะขาวจนปัจจุบันควันขาวมากไม่รู้จะแก้ไงครับ

((แก้ไขไปแล้วครับ))2. หลังจากซ่อมเสร็จช่างเรียกไปลองรถ อาการคือเปิดแอร์ไม่ได้ เบาดับ โดยช่างชี้ไปที่มอเตอร์เดินเบา และก็ปีกผีเสื้อ โอเคผมยอมรับได้ระยะนึง แต่พอขับได้ เกือบเดือนปรากฏว่า เปิดแอร์ได้บ้าง แต่พอจอดเบาเครื่อง ๆ จะสะอึก ๆ แล้วรถก็เริ่้มกระตุก ผมต้องเร่งเครื่อง บางครั้งกระตุก ๆ แล้วดับเลย ไม่รู้แก้ไงแล้วครับ

((แก้ไขไปแล้วครับ))3. พอเจออาการควันขาวไม่พอครับ น้ำมันเครื่องอันทรทานหายไปทุก ๆ 1 ลิตร โดยวิ่งไปแค่ 300 โล มันเกิดจากอะไรครับ แล้วพอจะแก้ไงดีอ่ะครับ

4. (แก้ปัญหาจบแล้วครับ) น้ำมันเบรค ผมต้องเติม 3 วันที หรือไม่ก็ 100-120 โลครั้ง ผมเลยลองเอาแม่แรงยกรถขึ้น เจอเหมือนน้ำมันเยิ้มมากตรงเบรคขวา แต่ซ้ายไม่เป็นไรเลยครับ อันนี้เป็นที่อะไรครับพอจะแก้ได้ยังไงครับ

5. เกียร์ครับ เข้าเกียร์ D ตอนเครื่องเย็นหรือตอนเช้า ต้องรอเป็นนาที ๆ เกิดจากอะไรครับ ต้องแก้ไขอย่างไรครับ

ยังไงผมรบกวนท่านกูรูช่วยผมทีนะครับ ขอแค่ 5 ปัญหานี้ผมก็แทบไม่ไหวแล้วครับ :cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 เมษายน 2012
  2. shed705

shed705 Guest

0
    0
    0
    สวัสดีปีใหม่ครับ
    ไม่ใช่กูรูครับ อาการขนาดนี้ ถ้าเป็นผมไม่คิดซ่อมแน่ครับ เพราะดูแล้วจบยาก ทั้งเครื่องทั้งเกียร์ แล้วก็มีเสียอารมณ์กับท่านช่างบางท่าน ที่รู้หน้าไม่รู้ใจ หรือถ้าจบ ราคาก็คงพอๆกับยกเครื่องใหม่ครับ หาเครื่องเชียงกงดีกว่าครับ ราวๆ หมื่นแปดพัน บวกลบ แล้วแต่ความงาม และสถานที่ ค่าวางก็ราวๆ 3-5 พัน เบ็ดเสร็จก็น่าจะราวๆ 2หมื่น5 ขาดเกินนิดหน่อย อาจทำให้กระเป๋าแบน แฟนยังไม่ทิ้ง
    ก็น่าจะใช้ได้อีกเป็นแสนโลนะครับ ผิดถูกอย่างไรไม่ว่ากันนะครับ
    ขอบคุณครับ

3. ta.911

ta.911 Member Member

385
    7
    18
    เปลี่ยนเครื่ิองพร้อมเกียร์อย่างเดียวอาการเดียวกับผมเลยฝาสูบโก่งซ่อมไม่จบวิ่งควันขาวน้ำมันเครื่ิงหายเสียไป8-9,000บาท สุดท้ายยกเครื่องใหม่ง่ายที่สุด
    ตอบข้อ2 เป็นทั้งแก๊สและน้ำมันเลยไหมถ้าเป็นเฉพาะน้ำมันก็ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ
    ตอบข้อ3 ที่หายเพราะน้ำมันเครื่องอาจจะเข้าไปในเครื่อง
    ตอบข้อ4 ซ่อมเบรคได้เลยหรือง่ายก็หาเบรคยกดุมมาเปลี่ยนได้เลยเห็นมีขายในห้องซื้อขายอยู่นะราคาไม่แพงเลยเพราะซ่อมกับเปลี่ยนของเชียงกงราคาต่างกันไม่เยอะ
    ตอบข้อ5 เกียร์อาจจใกล้ลาโลกแล้วลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ดูก่อนไม่หายก็ยกเกียร์ตัวใหม่ได้เลย

สรุปเปลี่ยนเครื่องพร้อมเกียร์น่าจะดีที่สุดซ่อมแล้วกลัวไม่ดีขึ้นแถมยังเสียเล็กเสียน้อยตลอด
    เป็นคำตอยแบบส่วนตัวนะครับรอดูคำตอบท่านอื่นด้วยครับ

4. For_Team

For_Team New Member Member

17
    0
    0
    อยู่แถวไหนครับท่าน ถ้าอยู่ กทม. ผมพอจะแนะนำอู่ได้อยู่ครับ ซ่อมนิสสันโดยเฉพาะ

5. sulaimann

sulaimann New Member Member

118
    0
    0
    น่าเห็นใจมากครับ อาการเพียบ เปลี่ยนทั้งเครื่องและเกียร์ตามท่านด้านบนไปเลยครับ จบง่ายกว่า

ถ้างบเหลือๆ วาง SR20-DET ไปเลยครับ เปลี่ยนแบบพลิกโฉมไปเลย หุหุ

6. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ให้หายไวๆครับ เอาใจช่วย

7. azure_abb

azure_abb New Member Member

977
    4
    0
    ผมว่าเปลี่ยนช่างครับหายขาด

8. bigamo

bigamo New Member Member

149
    7
    0
    เหนพี่ๆเค้าชอบพูดกันคับ ไปหาพี่ติ่ง

9. sunnyz

130
    0
    0
    ขอบคุณครับทุก ๆ ท่าน ผมว่าจะลองเริ่มจากเบรคกับเกียร์ก่อนครับ

ลืม แถมไปอีกปัญหาครับ คือ "ก่อนที่จะเปลี่ยนฝาสูบสามารถวิ่งน้ำมันได้ปกติ แต่พอช่างทำเสร็จ ใช้น้ำมันไม่ได้ ช่างดันบอกว่าทำไมใช้มันไม่ได้แล้วไม่บอก"

ผมอยากจะลองไปหาพี่ติ่้งดู แต่คือตอนนี้หมดไปกับค่าซ่้อมคราวที่แล้วแบบว่าเยอะแล้ว เลยกลัวว่าไปแล้วจะไม่พอจ่าย

10. ทนนั่งรถเมล์ไปก่อนนะครับ..เก็บตังค์เพิ่มซักนิด..วางเครื่องใหม่ผมว่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุดครับ..อาการต่างๆเท่าที่อ่านมาผมว่าซ่อมจบยากครับ..วางเครื่องใหม่ให้คันเก่งเลยครับ..

11. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    1. พอดีรถผมเพิ่งฝาสูบแตกมาเมื่อปลายปี แล้วก็ทำการเปลี่ยนฝาสูบ โดยซื้อจากเพื่อนในเว็บ แต่ปรากฏว่าพอนำไป ไสฝา และนำมาลองใส่ก็พบว่าสูบสองมีปัญหา (ผมไม่ว่าคนขายนะครับ แค่อยากหาวิธีแก้) แค่นั้นไม่พอ หลังจากซ่อมเสร็จช่างบอกว่า ผมต้องหยอดน้ำมันเครื่องลงไปตรงกล่องที่เอาไว้ใส่กรองอากาศอ่ะครับ พอหยอดควันก็จะขาวจนปัจจุบันควันขาวมากไม่รู้จะแก้ไงครับ

ทำไมต้องเอาฝาที่ซื้อจากในเวปไปไสครับ ฝาที่ซื้อโก่งมาหรือมีปัญหาอะไร ผมว่าข้อนี้เกิดมาจากช่างประกอบไม่ได้สเปค

2. หลังจากซ่อมเสร็จช่างเรียกไปลองรถ อาการคือเปิดแอร์ไม่ได้ เบาดับ โดยช่างชี้ไปที่มอเตอร์เดินเบา และก็ปีกผีเสื้อ โอเคผมยอมรับได้ระยะนึง แต่พอขับได้ เกือบเดือนปรากฏว่า เปิดแอร์ได้บ้าง แต่พอจอดเบาเครื่อง ๆ จะสะอึก ๆ แล้วรถก็เริ่้มกระตุก ผมต้องเร่งเครื่อง บางครั้งกระตุก ๆ แล้วดับเลย ไม่รู้แก้ไงแล้วครับ

น้ำมันหรือแกสครับ

3. พอเจออาการควันขาวไม่พอครับ น้ำมันเครื่องอันทรทานหายไปทุก ๆ 1 ลิตร โดยวิ่งไปแค่ 300 โล มันเกิดจากอะไรครับ แล้วพอจะแก้ไงดีอ่ะครับ

ท่อนล่างหลวมครับ ยังไงลองวัดกำลังอัดดู แต่ควันขาวกับน้ำมันเครื่องหาย อาจจะหลวมครับ

4. น้ำมันเบรค ผมต้องเติม 3 วันที หรือไม่ก็ 100-120 โลครั้ง ผมเลยลองเอาแม่แรงยกรถขึ้น เจอเหมือนน้ำมันเยิ้มมากตรงเบรคขวา แต่ซ้ายไม่เป็นไรเลยครับ อันนี้เป็นที่อะไรครับพอจะแก้ได้ยังไงครับ

น่าจะสายอ่อนเบรค

5. เกียร์ครับ เข้าเกียร์ D ตอนเครื่องเย็นหรือตอนเช้า ต้องรอเป็นนาที ๆ เกิดจากอะไรครับ ต้องแก้ไขอย่างไรครับ

ลองถ่ายน้ำมันเกียร์ดูครับ

ยังไงผมรบกวนท่านกูรูช่วยผมทีนะครับ ขอแค่ 5 ปัญหานี้ผมก็แทบไม่ไหวแล้วครั

มันมีสาเหตุหมดครับทุกอาการ แต่หาให้เจอและแก้ให้ตรงจุด ส่วนวางเครื่องใหม่มั้นแก้ปลายเหตุ แต่มันง่ายและจบกว่าแก้ที่สาเหตุ บางทีมัวหาสาเหตุเสียเงินเสียเวลเยอะกว่าวางใหม่อีก
    แต่ไม่ว่าจะวาง SR GA มันดีหมด ถ้าเครื่องที่คุณได้มามันยังสภาพดี ผ่านมือญี่ปุ่นมาน้อย(อย่าลืมว่าเราก็ซื้อของใช้เเล้วมาใช้) และได้ช่างที่ชำนาญในการวาง

12. sunthai

sunthai New Member Member

46
    0
    0
    ........ ฝาผมเองครับ ไม่มีปัญหาไดๆ เครื่องหลวมเลยยกลงครับ เปลี่ยนช่างเลยครับ ขอให้หายเร็วๆนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ .........

13. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ได้ความคืบหน้ายังไงบอกกันบ้างนะคับ จะได้ช่วยกันแนะนำคับ

14. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    แก้ทีล่ะจุดเอาใจช้วยครับ

15. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    ผมว่าช่างไม่ค่อยเก่ง ส่วนเบาดับ สะอึก กระตุก ก่อนเปลี่ยนฝาไม่เป็น เปลี่ยนแล้วเป็น ก็สงสัยเป็นที่ฝาแหละครับ ไม่รู้ว่าพวกวาล์ว ช่างเช็คให้ด้วยไหม

กินน้ำมันเครื่องก็อยู่ที่การประกอบ ส่วนอาการของเกียร์ใกล้จะเสียแล้วครับหาเกียร์ลูกใหม่เตรียมไว้เลย น้ำมันเกียร์ไม่ต้องไปเปลี่ยน

แก้ไขอาการเกียร์ไม่ทำงานเฉพาะหน้าให้ปลดปุ่มโอเวอร์ไดฟ์เป็นออฟ(ไฟที่จอไมล์ติด)หรือเข้าเกียร์ที่ตำแหน่ง 2 คับ

16. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ลูกผู้ชายตัวจริง เป็นกำลังใจให้อีกแรง

17. sunnyz

130
    0
    0
    ขอบคุณครับ คุณเอ็ม >_< ผมว่าไอช่างที่ผมไปทำเนี่ย กากชัวร์

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 08:59:48 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 08:59:11 ----------

สุดยอดมากครับ่ท่าน เด๋วผมจะค่อย ๆ เก็บทีละอาการครับ งั้นผมขอคำปรึกษาอีกหน่อยนะครับ

ข้อ 1 . ผมควรจะถอดฝากและประกอบเครื่องใหม่หรือปา่วครับ ควรแก้ตรงไหนบ้าง

ข้อ 2 . หลังจากประกอบเสร็จ รถผมเหลือแต่ใช้ได้แต่แก๊สเลยครับ ก่อนหน้าจะมีปัญหาได้ทั้งน้ำมันและแก๊ส

ข้อ 3. ถ้าทำการประกอบเครื่องใหม่แล้วเช็คมันจะหายมะครับ

ข้อ 4 - 5. พอจะได้วิธีแก้แล้วครับ :cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry:

18. เสริมจากข้อ 2 น้ำมันหายเพราะ ซีลยางครอบท่อหายใจที่ฝาสูบอาจเสื่อมแข็ง ทำให้น้ำมันบนฝาไหลเข้าเครื่องได้ ทำให้ควันขาว ถอดฝามาดูหน่อย เป็นขอบยางสี่เหลี่ยมขนาด 2x2 ซม. เ

19. sunnyz

130
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ

20. Crony_A

4,017
    12
    0
    ค่อยๆ แก้ไปทีละจุดนะคร๊าบ เดี๋ยวก็เรียบร้อย

21. Gujaap

Gujaap New Member Member

45
    0
    0

ขอทราบวิธีแก้ของข้อห้าหน่อยครับ ผมก็เป็น เปลี่ยนน้ำมันเกียร์แล้วก็ไม่หาย

22. sunnyz

130
    0
    0
    Update สถานการณ์ล่าสุด

วันนี้ผมเอารถไปอู่อึ้งกิมกี่ แถวอนุสาวรีย์ (แถวบ้านครับ) เบรคผมมันไม่ไหวแล้ว เลยให้ช่างเค้าเช็ค ปรากฏว่าไปซะเยอเลย

1. แม่ปั๊มเบรค รั่ว ซึม 2.ชุดลูกยาง หมดภาพตามการใช้งาน 3.ลูกสูบ ตามดบึมเลยครับ

ค่าเสียหายทั้งหมด 3500 ครับ 1. 2200 / 2. 700 / 3. 600

แพงไปหรือป่าวครับ ขอทัศนะหน่อยครับ

แต่เค้าบริการดีครับ ช่างที่ทำรถก็ไม่รำคาญผมครับ เพราะผมถามซะเยอะเลย :D

23. Crony_A

4,017
    12
    0
    ทำมาแล้วอาการที่เคยเปงหายไหมคับ ถ้าหายก็ดีใจด้วยคับ อย่าไปสนใจเรื่องค่าอะไหล่เลยคับ เน้นความสบายดีไว้ดีกว่าคับ

24. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ถ้าทำแล้วจบไม่แพงหรอกครับ

25. sunnyz

130
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ ทั้ง 2 ท่าน รู้สึกว่าทำแล้วจบเลยอ่ะครับ เบรคปึ๊กเลย

ทีนี้ก็เหลือเรื่องเครื่องแล้วหละครับ เดินเบาสั่น เปิดแอร์รอบตก กินน้ำมันเครื่อง ควันขาว

26. Oat40

5,652
    7
    38
    เหนื่อยก็พักมีแรงก็สู้กันต่อไปคับ

27. sunnyz

130
    0
    0
    ชอบคุณมากครับ คุณ Oat40 ผมว่าจะลองโทรถามพี่ติ่งดูครับ 3 อาการหลัง ว่าแกพอจะช่วยเหลือได้มั๊ย

28. Crony_A

4,017
    12
    0
    จัดไปคร๊าบ พี่ติ่งใจดี มีคำแนะนำเยอะครับ

29. sunnyz

130
    0
    0
    ชอบคุณครับท่าน Crony_A เพิ่งจะโทรไปหาพี่แกมาสักพักแล้ว แกอธิบายมา ผมก็ไม่เข้าใจ เพราะผมเพิ่งออกรถคันแรก ไม่รู้เรื่องรถมากเท่าไร แกอธิบายซะผมงงเลย แต่ผมกะว่าจะเอาเจ้าคันเก่งไปอู่แกดีที่สุด

30. Oat40

5,652
    7
    38
    เข้าไปหาพี่เค้าที่อู่เลย รับรองจบครับคุณน้อง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้