☆☆ D.I.Y. ติดตั้งลำโพง Tweeter บนเสา A-Pillar ☆☆

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย MugenTypeR, 24 มีนาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    สวัสดีครับทุกๆ ท่าน รู้สึกว่าผมเองจะห่างหายไปนานมากกับ EK Group ไม่ค่อยได้โพสเลย (แต่ยังเข้ามาดูอยู่แทบทุกวัน) และแน่นอนโปรเจ็ค D.I.Y ก็ห่างหายไปนานเช่นกัน เนื่องจากงานเข้ามาหลายด้านก็เลยไม่ค่อยมาเวลาเท่าไหร่นัก โปรเจ็คนี้บางส่วนก็เลยได้ทำ-ถ่ายรูปในตอนกลางคืนบ้างครับ มาว่ากันเรื่องโปรเจ็ค D.I.Y เลยดีกว่าครับ

D.I.Y นี้เรียกง่ายๆ ว่า "ติดตั้งลำโพง Tweeter บนเสา A-Pillar" ครับ สำหรับบางท่านที่เล่นเครื่องเสียงรถยนต์อยู่คงจะทราบดีว่าเป็นการปรับปรุงเสียงอีกวิธีหนึ่ง ในเรื่องการยกระดับเวทีเสียงหรือ "SoundStage" เพื่อให้ได้เวทีเสียงที่กว้างขึ้น ทิศทางของเครื่องดนตรีแต่ละชิ้นที่อยู่ในเพลงนั้นๆ ชัดเจนขึ้น แต่ทั้งหมดนี้มันก็ขึ้นอยู่กับความสามารถของแต่ละคนที่เค้าเรียกกันว่า "หูเทพ หูทอง"ครับ แต่เอาสรุปแบบคนธรรมดาเรียกได้ว่า เสียงดีขึ้นแน่นอน!!!ครับ

เริ่มอันแรกก็คือเครื่องมือครับ สั่งโรงกลึงทำไว้นานแล้ว เป็น Laser Pointer ใช้สำหรับชี้เป้าทิศทางจุดตัดของเวทีเสียง

ก่อนอื่นหาตำแหน่งที่จะติดตั้งก่อนครับ ส่วนเบ้าสำหรับลำโฟงทวีตเตอร์นั้นสั่งร้านทำป้ายตัดเลเซอร์เอาก็ได้ครับ ส่วนทิศทางนั้น ยิงจุดเลเซอร์ไปที่บริเวณกระจกมองหลัง บริเวณที่ปรับตัดแสง และลำโพงทั้งสองด้านซ้ายและขวา จุดยิงเลเซอร์นั้นต้องเป็นจุดเดียวกันครับ โดยหากระดาษติดไว้ที่กระจกมองหลังก็ได้แล้วมาร์คจุดไว้

จัดมุมยิงให้ได้แล้วหลอดกาวร้อนกับไม้เล็กๆ พยุงเบ้าทวิตเตอร์ไว้อย่างไนรูป ซึ่งทำแบบนี้ทั้สองฝั่งครับ

เมื่อได้ทั้งสองฝั่งแล้วก็ถอด A Pillar ออกมาเลยครับ ระวังอย่าให้เบ้าลำโพงหลุดนะครับ

วัสดุ เครื่องมือที่ใช้ ส่วนผ้าผมใช้ผ้าสำหรับหุ้มหน้ากากลำโพง หรือใครจะใช้ผ้าอื่นก็ได้ครับ ผ้าที่สามารถยืดได้ หรือจะเอาถุงน่องแฟนมาใช้ก็ได้(ถ้าแฟนไม่บ่นเอา) 555+

ทำการหุ้มผ้า โดยหุ้มด้านหน้าเบ้าลำโพงก่อน แล้วค่อยๆ ดึงโอบไปด้านหลัง จุดไหนที่คิดว่าได้แล้วก็หลอดกาวร้อนตรึงไว้เลย ไม่ต้องกลัวกาวเปื้อนผ้าครับ

เมื่อเสร็จแล้วก็จะออกมาประมาณนี้ครับ ใช้กาวร้อนละเลงตัวผ้าให้ตัวผ้าแข็งตัวหน่อยเพื่อง่ายต่อการหุ้มใย Fiberglass ครับ

หุ้มด้วยใย Fiberglass โดยทาเรซินลงให้ทั่วก่อน แล้วเอาใยไฟเบอร์ลงบางๆ เพราะมันจะได้เข้ารู้ง่ายๆ ลงไปซักสองครั้งก็เป็นอันใช้ได้ครับ ขั้นตอนนี้ดูเหมือนจะยากครับ แต่ก็เหมือนกับทาสีนั่นล่ะครับ ถ้าใครไม่ถนัดใยไฟเบอร์ไม่ต้องใช้ใยไฟเบอร์ก็ได้ครับ ไปหาซื้อ Epoxy Rasin ตาม Home Pro มาใช้ทาเอาเลยก็ได้ครับ เพียงแต่ตอนขัดแต่งอย่าลงน้ำหนักเยอะ

เมื่อชิ้นงานแข็งแล้ว ขัดแต่งส่วนที่เกินออกแล้วเอามาลงใส่คืนในรถดูครับ ส่วนไหนที่ติดหรือเกินก็เอาดินสอมาร์คไว้แล้วตัดออกครับ

ตัดออกประมาณนี้ครับ

ลองใส่ดูอีกครั้งเป็นอันใช้ได้

ทำการเจาะรูใส่ทวีตเตอร์ครับ ไม้เล็กๆที่ใช้พยุงตอนแรกก็เอาออกเลยครับ

สองด้านก็จะออกมาแบบนี้ครับ

ทำการปิดรูที่มาจากขั้นตอนตัดส่วนที่เกินออกครับ ส่วนใครจะไม่ปิดก็ได้ครับ เพราะมองไม่เห็นตอนใส่กับเสา A แล้ว ให้ข้ามไปเรื่องการโป้วเลยครับ

หากชิ้นงานไม่เรียบ มีรูหรือหลุม ก็ใช้สีโป้วทำการโป้วปิด ส่วนผมใช้ผงทัลตัม+เรซินโป้วครับ ง่ายดี เสร็จแล้วก็เจาะรูสำหรับร้อยสายลำโพงด้วยนะครับ

ขัดเรียบด้วยกระดาษทรายน้ำ ไล่ตั้งแต่เบอร 180 320 600 ก็เป็นอันพอครับ

สีก็ใช้สีกระป๋อยยอดนิยมนี่ล่ะครับ "ไฟแลค" มีเฉดสีให้เลือกเยะดี ผมเลือก Y-49 ครับ

ออกมาสีไม่กลืนเท่าไหร่ แต่พอใช้ได้ การพ่นนั่นจะพ่นที่ชื้นกาบเสา A เลยก็ได้ แต่ผมพ่นไล่ขึ้นมาด้านบนนิดหน่อยครับ ประมาณ 4-5 นิ้วจากลำโพง

เสร็จแล้วก็ประกอบกาบเสา A กลับ ร้อยสายลำโพง ต่อสายให้เรียบร้อย

ด้านคนขับครับ

ด้านคนนั่งครับ

ภาพรวม ซ้าย-ขวาครับ

ครับ ก็เป็นอันจบครับสำหรับการติดตั้งลำโพงทวิตเตอร์ที่เสา A ครับ อาจจะยากนิดครับ ถ้าใครอยากทำก็ใจเย็นๆ ครับ ทำวันละนิด วันละหน่อยก็ได้ หรือใครกลัวทำแล้วกาบเสา A เสีย ซื้ออีกันมาสำรองไว้ก็ได้ครับ คู่ละไม่เท่าไหร่(สำหรับแบบเดิม ไม่ใช่เทาเข้มนะ)

จริงๆแล้วแค่นี้ยังไม่จบครับ เพราะยังมีส่วนของลำโพงวูฟเฟอร์ที่อยู่ที่แผงประตูอีกครับ ที่ยังต้องปรับมุมใหม่เหมือนกัน เดี๋ยวยังไงถ้ามีคนสนใจเยอะผมจะเอามาลง D.I.Y ให้อีกครับ ส่วนอันนี้ใครสงสัยอะไรสอบถามได้ครับ

ขอบคุณครับ

MugenTypeR

bunsai ถูกใจสิ่งนี้
  2. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    DIY ที่ไม่ธรรมดาเลย

แถมงานออกมาโค้งเนียนดีด้วยอ่ะ

ยกนิ้วให้ครับ :)

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 01:03:03 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 01:02:45 ----------

DIY ที่ไม่ธรรมดาเลย

แถมงานออกมาโค้งเนียนดีด้วยอ่ะ

ยกนิ้วให้ครับ :)

3. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    สวยงามเนียนดีครับคุณโอ. ขอบคุณสำหรับบทความ diy. ดีๆครับ

4. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    สุดท้าย จริงๆ ครับ ท่านนี้ ต้องยกนิ้วให้เป็นเจ้าพ่อ DIY ครับ

5. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    สุดยอดครับ

6. คุณขนุน

คุณขนุน New Member Member

569
    27
    0
    เนียนกว่าที่ร้านเยอะเลย นึกว่ามาจากโรงงาน

เก่งจริงๆครับพี่ มา DIY ต่อเลยนะ

7. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    สุดยอดครับ

8. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    เนียบจริงๆครับ ขอบคุณมากครับ

9. Pacavato

Pacavato New Member Member

29
    0
    0
    ต้องอดทนมาก ๆ เลยนะนั้น กว่าจะได้ขนาดนี้ ชอบ ๆ เนียนอ่ะ

10. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    ไม่เรียกว่า"อดทนมากๆ" ดีกว่าครับ เพราะฟังแล้วมันดูเหมือนยากมากๆ ขอเรียกว่า"ใจยากๆมากๆ" ดีกว่าครับ :D เพราะทำไปเรื่อยๆ ค่อยๆขัด ค่อยๆ แต่ง ชิ้นงานก็ออกมาสวยได้ครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

11. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    สวยงามมากๆเลยครับ...งานออกมาสวยทีเดียว...เป็นกำลังใจให้กับงานชิ้นต่อๆไปครับ

12. Top_EK_Songkhla

Top_EK_Songkhla Member Member

67
    8
    8
    คุณโอ เป็นอัจฉริยะบุคคลจริง ๆ ครับ เก่งหลายด้าน

13. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    พึ่งมาอ่านเจอ เอาบ้างได้ไหม ลวกเพ่

14. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    มีตั้งแต่ ติดตั้งแอร์ออโต้เต็มระบบ เก็บสายไฟข้างแก้ม วายริ่งสายไฟ ทำฝาโปรงเคฟล่า ซ่อมรถ เซทโช้ค จูนกล่องD15B Realtime ออกแบบ+แปลงเบรคใส่ Endless รถผม(รถผมพี่โอทำให้เกือบทั้งหมด) รถพี่โอใส่ R32 อยู่ 9ล9 ปรึกษาพี่โอได้หมดครับ ^ ^

15. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    ได้เลยครับ มาดูงานจริงก่อนเลย ถ้าชอบเดี๋ยวจัดให้
    ตอนนี้กำลังจะเปลี่ยนลำโพงชุดใหม่ ถ้าได้มาแล้วจะลุยที่แผงประตูต่อ

ถ้าให้คนอื่นทำให้แล้วไม่ได้ดั่งใจ ก็ต้อง "ลงมือทำเอง" ครับ

16. @nice car

@nice car New Member VIP

436
    19
    0
    งานเนียนกว่าร้านอีก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้