สอบถามเรื่องน้ำฉีดกระจก

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป, 24 เมษายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
    รถนิสสัน nv queen cab ตอนนี้เจอปัญหาคือ น้ำฉีดกระจกไม่ทำงาน แต่ที่ปัดน้ำฝนทำงานปกติ ต้องตรวจเช็คจุดไหนครับ หรือสมาชิกท่านใดเคยเจอปัญหาแบบนี้บ้างแล้วซ่อมอย่างไร (ปกติก็ไม่ค่อยได้ใช้น้ำฉีดกระจกแต่อยากทำให้มันใช้ได้ปกติ) รบกวนสมาชิกช่วยแนะนำด้วยนะครับ

1. aek_aya

aek_aya New Member Member

142
    1
    0
    น่าจะเป็นที่ป้ำน้ำนะคับ ลองให้ช่างเช็คให้ก็ได้คับ

2. RYB13_BOY

RYB13_BOY New Member Member

4
    0
    0
    เช็คที่มอเตอร์ที่ถังฉีดกระจกครับ ลองให้ใครไปกดที่ฉีดน้ำฝน แล้วลองดูว่ามอเตอร์ทำงานไหม ถ้าไม่สั่น หรือเงียบ แสดงว่ามอเตอร์พังครับ หาซื้อเปลี่ยนใหม่ ประมาณ 100 - 150 บาท

3. ถ้ากดก้านฉีดน้ำแล้ว ได้ยินเสียงมอเตอร์ดัง แต่น้ำไม่พุ่งออกตรงหัวฉีด ก็แสดงว่าหัวฉีดรูตัน (ยิ่งไม่ค่อยได้ใช้ด้วยนี่) ก็หาเข็มมาแย่งรูที่หัวฉีด ถ้าแย่งแล้วน้ำไม่ออกอีก ก็ถอดออกมา ไปหาปั๊มลมที่เค้าเป่าไส้กรองมาเป่าด้านล่างหัวฉีด ตรงรูที่เสียบสายยาง รับรองน้ำออกแน่ๆ คราวนี้

4. ลองกดก้านฉีดน้ำดูแล้วที่ปัดน้ำฝนทำงาน แต่มอเตอร์ที่ถังน้ำเงียบ ลองถอดถังน้ำออกมาดู และต่อสายไฟจากแบตเตอรี่ ก็เงียบครับ สงสัยมอเตอร์จะเสีย แล้วเราจะแกะมอเตอร์ออกจากถังน้ำอย่างไร

เรียบร้อยแล้วครับ มอเตอร์ปั้มน้ำไม่ทำงาน ผมเลยถอดมอเตอร์ปั้มน้ำออกมา แล้วแกะตูดมอเตอร์ออกจะมีใบพัดเล็กๆ อยู่ ใช้sonexฉีดใส่แล้วใช้มือหมุนใบพัดจนหมุนคล่องขึ้น แล้วประกอบกลับที่เดิม ทดสอบกดก้านปัดน้ำฝน สรุปน้ำฉีดกระจกทำงานปกติแล้วครับ สรุปค่าใช้จ่าย 150 บาท คือค่า LEO 3 ขวด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้