เวลาสตาร์ทตอนเช้าๆต้องบิดกุญแจค้างนานกว่าปรกติแก้ไงดีครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย zigmakim, 15 เมษายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. zigmakim

zigmakim New Member Member

6
    1
    0
    รถผม B14 เครื่องเป็นSR20DET ครับ
    มีปัญหาคือ
    1. เวลาสตาร์ทตอนเช้าๆต้องบิดกุญแจค้างนานกว่าปรกติคือมีเสียงเครื่องติดแล้วนะครับแบบ ติ้ง..ติ้ง..ติ้ง ต้องรอตึ้งที่ 3 ครับเครื่องถึงจะเร่งขึ้นไปแล้วติด
    แต่ถ้าเราปล่อยกุญแจก่อนเครื่องจะมีโอกาสดับครับ

ผมลองเปลื่ยนแบทใหม่ (GS แบบกึ่งน้ำกึ่งแห้ง) มาแล้วก็ไม่หายครับ

2. เวลาผมลอง test เครื่องเหยีบให้เครื่องวิ่งไปที่ 5-7 พันรอบได้จะเริ่มใเห็นสัญญาณ battery แดงๆที่หน้าปัดแบบนี้ปรกติไหมคับ

3. เรื่องเบรกคือเวลาเบรกบางครั้งถ้ารถขับเบาๆอยู่จะเหยียบเบรกแล้วรู้สึกต้านเท้าครับคือเหยียบได้ไม่ลึกสุดๆถ้าจะเหยียบลึกๆต้องออกแรงมากหน่อย
    แต่ถ้ารถขับเร็วๆจะรู้สึกว่าเบรกนิ่มเหยียบได้ลึกกว่าครับ
    แต่ปัจจุบันก็ยังเบรกอยู่นะครับ

เคยไป check ที่อู่ช่างเกียรติมาแล้วช่างบอกปรกติครับ
    แต่รู้สึกไม่ค่อยมั่นใจเลยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ข้อ1 ถ้าติดแล้วเครื่องนิ่งดี ไม่ดับ ผมว่าปรกตินะ แต่จะลองเช็ดพวกปั๊มติก รางหัวฉีด ดูก็ได้ครับ

ข้อ2 น่าจะเกี่ยวกับไดชาร์ท

ปล : = ช่างเกียรติน่าจะชำนาญรถนิสสันเดิมๆมากกว่านะครับ :p

3. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    ข้อ2.ขับแล้วไฟแบตโชว์ที่ 5 -7 พันRPM ตามพี่ XXART ไปครับ ไดชาร์ทครับ
    เริ่มมาเมื่อร้อน แรกๆอาจไม่บ่อย หรือแค่กระพริบแล้วหาย นานๆมาที แต่ไฟแบตโชว์ขณะขับ
    เป็นอาการของไดชาร์ท ของผมก็มีอาการคล้ายกันนั่นหละครับ B14 SR20DETเหมือนกันด้วย
    เปลี่ยนทีเดียว 3 ลูกค่อยถึงบางอ้อ..พอดีประเก็นเทอร์โบรั่ว มีไอเสียรั่วมาโดนไดชาร์ท มารู้ตอนลูกที่2 เพราะสังเกตุว่าไฟแบตโชว์เมื่อขับเร็วๆร้อนๆ

ข้อ3.เสียวแทน ขับช้าเบรคต้าน ขับเร็วเบรคนิ่ม ไปเช็คดูอีกทีครับ...แสดงว่าอาการแสดงออกตอนร้อน
    เบื้องต้นลองอัดๆรถดู แล้วใช้เบรคมากๆหน่อย หาดูไล่ไปตั้งแต่ระดับน้ำมันเบรค ระบบสายน้ำมันเบรคเมื่อร้อนมีบวมหรือไม่

4. zigmakim

zigmakim New Member Member

6
    1
    0
    ขอบคุณมากครับส่งสัยได้ไปเข้าอู่อีกแล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้