ถามเรื่องกล่องฟิว TT141

การสนทนาใน 'Nalam Club' เริ่มโดย DUI_TFR, 14 เมษายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DUI_TFR

DUI_TFR New Member Member

67
    1
    0
    ผมเปิด กล่องฟิวมาเห็นคู่นี้มันค้อมกันอยู่
    เลยอยากถามพี่ๆ น้องๆ ว่ามันมีไว้เพื่ออะไรครับ

2. อึดอัด

อึดอัด New Member Member

36
    0
    0
    มันเป็นฟิวส์ชนิดนึงครับ ในคู่มือของโตโยต้า เขาต่อใช้กับไฟใหญ่ ผมเรียก ฟิวส์สาย ไม่รู้เรียกถูกหรือเปล่า แต่ภาษาปะกิตเขาเขียนว่า fusible links

3. DUI_TFR

67
    1
    0
    อธิบายเพิ่มอีกนิดได้หรือป่าวครับ มันมีหน้าที่คุมอะไรในรถ เพราะตรงฐานผมเห็นมีรอยไหม้นิดๆๆๆๆ คือนิดเดียว

4. อึดอัด

36
    0
    0
    เส้นนึงต่อผ่านสวิทช์กุญแจ ไปจ่ายไฟให้ 1.ตัวเตือนเปิดไฟค้าง 2.รีเลย์ไฟตัดหมอก 3.สวิทช์ไฟฉุกเฉิน(ผ่าหมาก) 4.รีเลยไฟเตือนไฟท้าย 5.สวิทช์ไฟถอยหลัง ส่วนอีกเส้นนึง ไปจ่ายไฟให้รีเลย์ปัดน้ำฝน ทดสอบด้วยการดึงออก แล้วดูว่าพวกที่ว่ามา ทำงานได้หรือไม่ หรือมีอุปกรณ์อะไรเพิ่มอีก
    เท่าที่ดูจากสายไฟในรูปที่แนบมา ตัวสายไฟ ไม่ใช่ฟิวส์สายแล้วเป็นแค่สายไฟธรรมดาเท่านั้น คาดว่าสายฟิวส์เก่าและขาดไปช่างหาไม่ได้ก็เลยเอาสายไฟมาต่อให้ ถ้าไม่มีอุบัติเหตุก็ไม่มีอะไร แต่ถ้าไฟซ๊อตเมื่อไหร่ อาจจะไหม้ทั้งคันครับ

5. DUI_TFR

67
    1
    0
    พอจะมีรูป กล่องฟิวล์ ที่สมบูรณ์ หรือป่าวครับ ถ่ายรูปให้ดูได้หรือป่าวครับ
    ผมจะไปให้ช่างดู รบกวนนิดครับ เชียงใหม่ หาหน้าแหลมยากครับ ถ้าเจอหน้าแหลมในเชียงใหม่ก็จะเป็นคนแก่ขับ
    ซึ่งคุยลำบากครับ

6. อึดอัด

36
    0
    0
    กล่องฟิวส์ที่คุณถ่ายรูปมา เป็นของติดรถเดิมอยู่แล้วครับ ถึงจะถ่ายรูปไปก็เหมือนกัน แต่ถ้าต้องการวงจรไฟของโคโรน่า แจ้งมาจะส่งทางอีเมล์ให้ครับ

7. tarr 2

tarr 2 New Member Member

72
    0
    0
    รบกวนขอผมด้วยคนนะครับ [email protected] ขอบคุณมากครับผม

8. DUI_TFR

67
    1
    0
    ฃอบคุณมากๆ ครับ รบกวนด้วยนะครับ [email protected] , [email protected]

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 13:12:11 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 13:11:24 ----------

ฃอบคุณมากๆ ครับ รบกวนด้วยนะครับ [email protected] , [email protected]

9. อึดอัด

36
    0
    0
    ผมลองโพสวงจรลงในคำตอบนี้ เผื่อท่านอื่นๆ จะได้ใช้งานด้วย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้