เบรคซิ่ง

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Biggest, 31 มีนาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Biggest

Biggest New Member VIP

29
    1
    0
    สอบถามหน่อยครับเรื่องประสิทธิภาพของเบรค ระหว่างตัว Brembo racing 4 พอทใหญ่ ที่น่าตาประหลาดๆ กับ Endless 6 พอท ตัวสีฟ้าทั่วไปอ่ะครับ ประสิทธิภาพในการใช้งานตัวไหนดีกว่ากันครับ

2. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    ก่อนหน้านี้ไม่กี่เดือน มีประทู้ถามคำถามลักษณะใกล้เคียงกัน
    มีสมาชิกท่านนึง ได้ให้ความรู้ไว้พอสมควร บวกกับที่ผมไปศึกษามาเพิ่มเติม พอได้ข้อสรุปประมาณนี้คับ

Endless 6 pot ที่มีขายทั่วไป ผลิตมา เหมาะกับ Street use มากกว่า Brembo racing คับ

Brembo racing นั้นควรใช้งานในสนามโดยเฉพาะ
    ผ้าเบรคที่รองรับ จะมีแต่เกรดแข็งๆ ช่วงอุณหูมิใช้สูงกว่าช่วงใช้งานถนน
    (ยกเว้นแต่จะไปเทียบ แต่ก็นะ ไม่ค่อยเข้าท่าเท่าไร)
    จานที่ใช้ร่วม อายุการใช้งานจะสั้น สึกหรอไว ควรใช้คู่กับจานคาร์บอนเซรามิคจะดีที่สุด
    ตัวคาลิปเปอร์ก็จะมีสลักยึดอย่างหลวมๆ เพราะต้องการความไวในการเปลี่ยนระหว่างแข่งขัน
    ลูกสูบจับทีละ 4 ลูก (ไม่ใช่อย่างละคู่เหมือน Endless) ฟิลเบรคจะกระด้าง ไม่นุ่มนวล
    แต่เหมาะกับการแข่งขัน ซึ่งผู้ขับจะรับรู้อาการเบรคได้ชัดเจนกว่า

ตัวคาลิปเปอร์เอง ประสิทธิภาพการใช้งาน เหลือๆกับการใช้งานแล้วนะคับ
    ข้ามไปมองรุ่นผ้าเบรค จานเบรค นมบ. งานติดตั้ง ดีกว่าคับ

3. tokidoki 1.

tokidoki 1. New Member Member

230
    3
    0
    :thumbs_up:

4. ชัดเจนกันไปครับ

6 Pot ให้ความรู้สึกในการเบรคที่นุ่มนวลกว่า เพราะลูกสูบลูกเล็ก
    จะเคลื่อนที่ถึงหน้าสัมผัสของผ้าเบรคก่อนลูกสูบลูกใหญ่ ทำให้เวลา
    เลีย ๆ แตะ ๆ เบรคทำได้เนียน และนุ่มนวลกว่าครับ

5. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0

6. nun-2531

nun-2531 New Member Member

35
    0
    0
    กระทู้ของผมเองครับ =_= ลองก็อป ลิ้ง ไปดูนะคับ
    racingweb.net/forum/showthread.php/845810-brembo-racing-t-กับ-Project-Mu-คุณจะเลือกอะไร-(-ลงรูป-รายละเอียด-แล้วนะคับ-)?highlight=

7. Biggest

Biggest New Member VIP

29
    1
    0
    ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

8. Heng

Heng New Member Member

27
    2
    0
    เรื่องผ้าเบรคตอนนี้สามารถเทียบกับ Endless หรือ Project mu ที่เป็นรุ่นสำหรับ Street use ได้แล้วนะคับ เกรดก็เลือกสั่งได้เลยคับ
    Brembo Racing ส่วนมากจะเปนลูกสูบไซ้ไม่เท่ากันคับ จับทีละคู่เหมือนกันคับ

9. MaShiMoRo999

MaShiMoRo999 New Member Member

47
    0
    0
    ขอความรู้ ด้วยครับ

10. Heng

Heng New Member Member

27
    2
    0
  11. Brian O'conner >.<

Brian O'conner >.< New Member Member

58
    0
    0
    ความรู้เพียบๆ ขอบคุณครับ

12. popdemonic

popdemonic Member Member

191
    19
    18
    ผมเป็นคนตอบกระทู้นั้นไว้เองครับ ก็ตามที่น้องเจิ้นบอกนั่นแหละครับ มีข้อดีและข้อเสียสำหรับBrembo Racing

ถ้าคุณรับได้ก็ลุยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้