555555555+ อัดยาวๆๆๆๆๆ เกียร์ 3 5,500 รอบ เครื่องพังจบข่าว ฮือๆๆๆๆๆ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย jaroon5555, 12 มกราคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jaroon5555

jaroon5555 New Member Member

114
    3
    0
    555555555+ อัดยาวๆๆๆๆๆ เกียร์ 3 5,500 รอบ เครื่องพังควันตรึมๆๆๆๆๆ จบข่าว ฮือๆๆๆๆๆ

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา (เครื่องผม SR 20 DE ฝาแดง UK) ผมซิ่งรถกลับบ้านบังเอิญอยากซิ่งก็เลยอัดยาวๆๆๆๆๆ เกียร์ 3 5,500 รอบ ความเร็วเรือนไมล์ 165 ถ้าผมผ่อนคันเร่งแล้วให้มันเปลี่ยนเป็นเกียร์ 4 เครื่องคงไม่พัง มันมากกกกก ไปหน่อยกลายเป็นบทเรียนราคาแพงอีกแล้วครับท่านๆๆๆๆๆๆๆ ฮือๆๆๆๆๆ ตอนนี้รถจอดนิ่งสนิท คงซ่อมไม่ไหวแล้ว รอเก็บเงินหาวางเครื่องใหม่เหอะๆๆๆๆๆ คงอีกนานกว่าจะได้กลับมาวิ่งบนถนน (หมายเหตุ ฝากเตือนเพื่อนๆๆๆ ด้วยนะความความคนอง สนุกจนเกินเหตุก็เลยเป็นอย่างนี้ ฮือๆๆๆ ความผิดผมเอง............)

2. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    ปกติ 5,500รอบนี่ ไม่น่าพังง่ายๆนะครับ ยังไม่ถึงแรงม้าสูงสุดเลย
    ผมลากเจ็ดพัน ประจำ
    อาจจะน้ำมันเครื่องพร่องรึเปล่าครับ

ยังไงก็ หายไวๆนะครับ สู้ๆครับ

3. jaroon5555

114
    3
    0
    ขอบคุณครับ อีกอย่างผมดันอัดที่เกียร์ 3 นี่สิ เหอะๆๆๆๆๆๆ ผมก็ไม่รู้ว่ามันผิดปกติอ่ะไรหรือเปล่า........... น้ำมันเครื่องผมเช็คก่อนเดินทางทุกครั้งอ่ะครับ มันเต็มไม่ขาด แต่ก่อนที่มันจะน๊อคมันโชว์ไฟน้ำมันเครื่อง ประมาณ 5 วิ แล้วก็ไปบ้านเก่าเลยอ่ะครับ..............

4. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    เปิดฝาสูบดู จะรู้คำตอบครับ เกียร์สามนี่ ผมลากรอบตัดประจำ
    อย่าเพิ่งท้อถึงขนาดหาเครื่องใหม่ครับ ลองเปิดฝาดูก่อน ว่าเสียหายตรงไหน
    คำนวณค่าใช้จ่าย ว่าคุ้มค่าหรือไม่

เสียดาย ของแรง SPEC UK หาไม่ได้ง่ายนัก

5. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    โอ้วววว รีบกลับมาวิ่งได้เร็วๆครับ ^^

6. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ไม่เป็นไรครับ กลับมาสู้กันใหม่

7. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    สู้ๆ คร๊าบ

8. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ซัดแบบนี้ไม่น่านะ แต่ถ้าของเหลวไม่พร้อม หรือ ผิดเกรด ก็ไม่แน่
    ยังไง กลับมาวิ่งได้ เหมือนเดิม ไว ๆ ครับ

9. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ซัดแบบนี้ไม่น่านะ แต่ถ้าของเหลวไม่พร้อม หรือ ผิดเกรด ก็ไม่แน่
    ยังไง กลับมาวิ่งได้ เหมือนเดิม ไว ๆ ครับ

10. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    เอาใจช่วยค้าบ

11. golf_zahh

golf_zahh New Member Member

1,815
    498
    0
    หายเร็วๆครับ

12. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    น่าจะระบบหล่อลื่นล่ะครับ ฟักบัวตัน หรือปั้มแรงดันไม่พอเวลารอบสูง ถ้าเปิดออกมาดู เดาว่า แหวนหัก ลูกติด พาลไป แบริ่งติดละลาย

ถ้าสมบูรณ์ไม่พังครับ แต่จะสึกหรอสูงกว่าปกติมาก ถ้าขับแบบนี้บ่อยๆ

เพราะของผม เวลาใช้งานก็ เจ็ดพันรอบตั้งแต่เกียร์1จนเกียร์4เลย เกียร์5ไม่ได้ใช้หมดทางตรงก่อน

แต่ผมใช้งานน้อยนะ ปีนึง 6 - 7 ครั้งเอง

:eek: :eek: :eek:

13. jaroon5555

114
    3
    0
    ขอบคุณทุกๆๆๆๆ กำลังใจนะครับ เพิ่มอีกนิด (เครื่องของผม SR 20 DE ฝาแดง UK เ้กียร์ออโต้ครับ.....) ไม่ทราบว่าเกียร์จะพังไปด้วยหรือเปล่า เพราะผมไม่มีความรู้เรื่องเกียร์เท่าที่ควรอ่ะครับ ขอคำชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณครับ.......

14. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ผมว่าลองเข้าไปให้อู่เค้าเช็คดูน่าจะดีกว่าครับ ลองเปิดฝาเครื่องดูว่าเกิดไรขึ้นบ้าง มีไรเสียป่าว ส่วนเกียร์นั้น ก็ลองเช็คดูด้วยครับว่าเป็นอย่างไรบ้าง เพราะเท่าที่ฟัง ผมว่าน่าจะเยอะครับ คงต้องเช็คกันขนานใหญ่เลยอะครับ

15. jaroon5555

114
    3
    0
    ขอบคุณครับ สำหรับทุกๆๆๆๆ คำแนะนำ ตอนนี้คงต้องพักรถกันยาวๆๆๆๆๆ เลยอ่ะครับ เก็บเงินรอวางเครื่องใหม่อ่ะครับ....... ดูๆๆๆๆๆ แล้วถ้าซ่อมคงจะไม่จบง่ายๆๆๆๆ และก็จะบานไปกันใหญ่ คำนวนแล้วถ้าโอเวอร์ฮอลใหม่ก็เกือบๆๆๆๆ 20000 บาทแล้วอ่ะครับ แถมยังไม่รู้ว่าจะจบหรือเปล่าเพราะอุปกรณ์ภายในจะมีส่วนไหนที่เสียอีกบ้าง ถ้าแก้ไม่ตรงจุด (และแล้วก็รอต่อไปเก็บเงินวางเครื่องใหม่เหอะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ........)

16. น่าเสียดายครับ..เครื่อง UK หายากนะ..ไม่ค่อยเจอ..

17. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    จะนำตัวไหนมาวางแทนครับ

18. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    เอาใจช่วยครับ

19. golf_zahh

golf_zahh New Member Member

1,815
    498
    0

บอกด้วยดิพี่ใช้เฉพาะสนามแข่งขันเท่านั้น

20. jaroon5555

114
    3
    0
    เสียดายเหมือนกันอ่ะครับ....... แต่ถ้าบูรณะใหม่กลัวไม่จบแล้วก็จะยาวไปกันใหญ่อ่ะ....... ถ้าวางใหม่ก็ทีเดียวจบเลย นอกนั้นก็เป็นความรับผิดชอบของร้านไปเลยอ่ะครับ

21. jaroon5555

114
    3
    0
    ที่เล็งๆๆๆๆๆ อยู่ก็ SR20VVL NEO อ่ะครับ...... แต่ไม่รู้ว่าจะมีงบประมาณพอหรือเปล่าอ่ะ ก็รอๆๆๆๆ ดูงบประมาณ และความน่าจะเป็นอยู่ครับ....... ตอนนี้จอดๆๆๆๆๆๆๆ พักยาวๆๆๆๆ เลยอ่ะครับ........

22. jaroon5555

114
    3
    0
    เห็นด้วยกับคำแนะนำอ่ะครับ ถ้าผมเอะใจสักนิดเครื่องคงไม่พัง เพราะตั้งแต่ใช้มาไม่เคยมีปัญหาอ่ะไรเลยดูแลอย่างดีมาตลอด เพิ่มเติมก่อนหน้าประมาณ 1 อาทิตย์ เครื่องจะมีปัญหาคือ เวลาอัดความเร็วอยู่ที่ประมาณ 3500 ขึ้นไป เข็มความร้อนมันกระดิกลงผมก็แปลกๆๆๆๆ แต่เวลาวิ่งไม่ถึง 3500 รอบ มันก็ปกติไม่มีอาการให้เห็น ผมก็คิดๆๆๆๆ อยู่ว่ามันต้องมีปัญหาแน่ๆๆๆๆ เลย แต่ก็ชล่าใจไปเสียแล้วเล่นซะน๊อครอบสูงซะขนาดนั้น ชิ้นส่วนภายในคงพังเยอะพอสมควรเหอะๆๆๆๆๆๆ ทำใจอย่างเดียวเลยครับตอนนี้......... (ขอบคุณทุกๆๆๆ กำลังใจของเพื่อนๆๆๆๆ ด้วยนะครับ.......)

23. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    สู้ๆ ครับ

24. jaroon5555

114
    3
    0
    ความคืบหน้าตอนนี้กำลังลงฝาขาวอยู่อ่ะครับ งบน้อย ก็ทำตามน้อยอ่ะนะครับ.................. UK ฝาแดงเกียร์ไฟฟ้ากลับบ้านซะแล้ว ลดรุ่นมาเป็นฝาขาวเกียร์สาย เหอะๆๆๆ จะเป็นยังไงหนอ......

25. Nooky_B11

Nooky_B11 New Member Member

331
    2
    0
  26. jaroon5555

114
    3
    0
    สงสัยจะไม่มีรถเที่ยวสงกรานต์ซะแล้วเรา 3 อาทิตย์ผ่านไปยังไม่คืบหน้าไปไหนเลยเหอะๆๆๆๆๆๆ เข้าใจก็เข้าใจอ่ะนะว่างานเยอะ แต่ช่วยจัดคิวให้ผมหน่อยคร๊าบบบบบบบบบบ

27. boysiam

boysiam New Member Member

186
    0
    0
    พี่คับถ้าแคมของUKไม่พัง เอาแคมUKไปใส่ฝาขาวได้เลยคับ เพิ่มแรงม้า6-8ตัวคับ
    กล่องECUของUKด้วยนะคับ เห็นเขาว่าช่วยในการตอบสนองดีคับ
    แต่เครื่องผมSR20DEฝาขาว ใส่แคมUKอยู่คับ กินน้ำมันดีอิอิ

28. devil junior

devil junior New Member Member

24
    0
    0
    แวะมาเป็นกำลังใจให้ครับหายไวๆน่ะครับ

29. Denn

9,716
    819
    113
    เป็นอย่างไง บ้างแล้วคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้