พี่ๆคร๊าบบบบบ ผมเริ่มสนใจในตัว SR 20,16 VVL เข้าแล้วอยากจัดลง Rz-1 สุดเลิฟ ช่วยแนะนำหน่อยคร๊าบบบ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย maxican-rz, 4 เมษายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. maxican-rz

maxican-rz New Member Member

69
    0
    0
    อยากแรงแต่ไม่โบ !!!

2. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ลองหาข้อมูลในบอร์ดเลยค้าบมีอยู่หลายคัน

เกียร์ธรรมดาหรือออโต้ตามชอบและงบประมานเลยค้าบ

3. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    เหมือนจะมีแล้วนะครับ RZ1 VVL เดี๋ยวรอดูรายละเอียดครับ

4. DARUMASEXY

DARUMASEXY New Member Member

282
    3
    0
    จะมีคันแรงอีก 1 แล้ว

5. pongfish360

pongfish360 New Member Member

374
    6
    0
    ยอดด้วยยยย

6. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ชาว VE ครับ มาแนะนำกันหน่อย :D

7. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    เดี๋ยวรอแปบนะคับ อัพอัพ

8. Deawz Sunny ZX

Deawz Sunny ZX New Member Member

262
    1
    0
    เดี๋ยววันศุกร์นี้ผมจะถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ ตอนนี้รถผมรอช่างไฟอยู่ครับ

9. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    หาข้อมูลในบอร์ดนี้ได้เลยครับ มีข้อสงสัยโพสถามไว้เดี๋ยวให้พี่ น้องมาตอบครับ

10. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    SR16VVL ได้ต้นคับ เพราะมี แคมองศาสูง เครื่องหายากกว่า
    SR20VVL ได้ทั้งต้นและปลายคับ
    ถ้าวางในRZ1 ได้ทั้ง2 ตัวคับ ผมว่าแรงอ่ะคับ
    ยังไงลองดูในรถของคุณน้องDeawz Sunny ZX ดูคับ

11. Crony_A

4,017
    12
    0
    อ่า vvl มาสองคันหล่ะ

12. maxican-rz

69
    0
    0
    ขอบคุณพี่ๆทุกท่านค๊าบบบบบ คือตอนนี้เนี้ย ผมอยากทราบว่า ระหว่างเทอโบ กับ ไม่โบ มีข้อแตกต่างกันอย่างไรแล้วการบำรุงรักษาห่างกันมากไหม ตัวไหนน่าจะดีกว่ากัน คือผมใช้รถทุกวัน ขับในเมือง ไม่ได้ไปไหนไกล กลัวว่าเอาเทอโบมาจะมีปัญหาตามมาทีหลังคับ แต่ถ้าไม่มีปัญหา การดูแลต่างกันไม่มากก็จะจัดเปนเทอโบเลยอ่ะคับ ขอความช่วยเหลือด้วยจ้า

13. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    ผมว่าชอบแบบไหนจัดแบบนั้นดีกว่านะคับ
    เรื่องเครื่องผมว่าถ้าวางจบ ก็ไม่น่ามีปัญหาทั้งโบและไม่โบ

14. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    งง นิดนิด ตอนแรกบอกไม่เอาหอย น่าจะคนละแนว แฮะ

15. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    น้องขึ้นกระทู้ VVL แล้วจะจบด้วย DET แบบนี้เป็นกระทู้ชวนทะเลาะโดยไม่ตั้งใจได้นะครับ....
    ...พี่ขอนะครับ...

...แต่ก็ขอตอบในคำถามที่กล่าวถึง Turbo เพราะพี่ขับ Turbo นะครับ
    การบำรุงรักษาก็คล้ายๆกับ DE, VE ครับ ไม่มีอะไรพิเศษ
    **ใช้น้ำมันเครื่องให้เหมาะสม เน้นเกรดสังเคราะห์
    **หากไม่ Modify ต่อยอดมากก็ไม่ต่างกัน
    **จริงๆ มันอยู่ตรงที่ทำให้จบตั้งแต่แรกครับ
    **การขับในเมืองหรือรถติดๆ ก็เล่นรถได้ดีครับ เพราะ Turbo แรงต้นจะมาเร็วครับ
    แต่ทั้งหมดก็ขึ้นกับงบประมาณด้วยครับ....

16. lumnamshe

671
    5
    18
    น้องขึ้นกระทู้ VVL แล้วจะจบด้วย DET แบบนี้เป็นกระทู้ชวนทะเลาะโดยไม่ตั้งใจได้นะครับ....
    ...พี่ขอนะครับ...

...แต่ก็ขอตอบในคำถามที่กล่าวถึง Turbo เพราะพี่ขับ Turbo นะครับ
    การบำรุงรักษาก็คล้ายๆกับ DE, VE ครับ ไม่มีอะไรพิเศษ
    **ใช้น้ำมันเครื่องให้เหมาะสม เน้นเกรดสังเคราะห์
    **หากไม่ Modify ต่อยอดมากก็ไม่ต่างกัน
    **จริงๆ มันอยู่ตรงที่ทำให้จบตั้งแต่แรกครับ
    **การขับในเมืองหรือรถติดๆ ก็เล่นรถได้ดีครับ เพราะ Turbo แรงต้นจะมาเร็วครับ
    แต่ทั้งหมดก็ขึ้นกับงบประมาณด้วยครับ....

17. Crony_A

4,017
    12
    0
    ไม่ทะเลาะหรอกคับพี่โก้ น้องเค้ากำลัง ลังเล แบบผมไงคับ ว่า จะมีหอยส่วนตัว....หรือว่าอยากได้แคมกระดิก......อิอิ เสียวได้ทั้งสองอย่างเลย......555555

18. maxican-rz

69
    0
    0
    น้องต้องขออภัยด้วยนะครับพี่โก้ คือตอนนี้ผมลังเลอยู่จิงๆคับ แต่ไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่เกี่ยวกับเทอโบก็เลยถามต่อเลยคับ คือผมอยากได้คำตอบจากการใช้งานจิงเลยถามพี่ๆดูเพื่อเป็นการตัดสินใจ แต่ถ้าพี่โก้ว่าไม่มีปัญหาเกี่ยวกับเครื่องเทอโบผมก็อยากจบที่เทอโบคับผม

19. maxican-rz

69
    0
    0
    ขอบคุณคับพี่ ผมยังใหม่อยู่เลยอาจยังไม่รู้เรื่องอะไรเท่าไหร่ ยังไงติเตือนได้คับ ส่วนตัวก็อยากมีหอยส่วนตัวนี้แหละคับ อิอิ

20. maxican-rz

69
    0
    0
    ขออภัยด้วยคับ ตอนนี้ผมกะลังลังเลในการตัดสินใจอยู่อะคับ :(

21. abadahey

2,753
    16
    38
    อยู่เราครับ การใช้งาน ความต้องการ สุดท้ายงบประมาณครับ

22. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    มีงบเท่าไร ครับ

ใครที่เคยวาง เครื่องทั้งสองแบบมาบอกงบแบบคร่าวๆทีครับว่า อะไรเท่าไรบ้าง

เเล้วสิ่งที่ต้องการเป็นแบบไหนครับ

23. Deawz Sunny ZX

Deawz Sunny ZX New Member Member

262
    1
    0
    สงสัยกำลังลงเลเหมือนผมตอนตัดสินใจจะวาง VE หรือ DET ดี :pray2::pray2:

สุดท้ายตัดสินใจ DET ฝาขาว แต่โชคไม่เข้าข้าง หาเครื่องไม่ได้ เดินไปเดินมาเจอ 20VE CVT สภาพโอเค ของครบ ก็เลยจบที่ตัวนี้ครับ (สามหมื่นถ้วน)
    ได้ดุมU12มา เพลา 1 คู่ครับ ค่าวางหมื่นห้าครับ ตอนนี้วางเครื่องเสร็วแล้ว เหลือรอเดินไฟอย่างเดียว
    ปล.ใครเจอตัวหรือรู้จักช่างคำช่วยบอกมาเดินสายไฟให้RZ1ผมทีครับ:p
    สิ่งที่ต้องทำถ้าวางใน RZ1(กรณีของผมนะครับ)
    1.ทำแท่นเครื่องใหม่หมด
    2.ทำถังน้ำมันใหม่(เดิมเป็นคาร์บู ตอนนี้ใช้ติ๊กในถัง)
    3.ทำดุมใหม่เนื่องจากเพลาเดิมกับเพลาSR ขนาดไม่เท่ากันความยาวก็ไม่ได้อีก (ได้ดุมU12มา)
    4.ท่อต้องเดิมใหม่หมดเดิมประมาณ1.7-1.8นิ้ว ของSR น่าจะ 2 นิ้วรึป่าวยังไม่แน่ใจครับ
    5.ตอนนี้ใช้เบรคเดิมอยู่ แต่คิดว่าจะเปลี่ยนเอา s14 มาลงครับ (หลังเป็นดิสอยู่แล้วครับ)
    6.ท่อน้ำมันย้อนกลับ(เรียกแบบนี้รึป่าวไม่แน่ใจครับ)ของเดิมมันเล็กต้องเดินใหม่
    7.โช็คคงต้องทำใหม่ แต่งหรือโมว่ากันอีกทีครับ
    8.หม้อน้ำช่างแนะให้เปลี่ยนใหม่ แต่งบน้อยครับตอนนี้ ก็เลยเอาหม้อน้ำเดิมไปทำลองใช้ดูก่อนครับ

เท่าที่นึกออกตอนนี้ครับ มีไรเพิ่มเติมเดี๋ยวมาแจ้งอีกที
    ยังไงก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

24. pOR...

pOR... New Member Member

836
    2
    0
    ให้แนะนำนะครับ ผมไม่ได้บอกว่าต้องใช้เงินเยอะนะ แต่อยากขอเลยว่าควรเผื่องบไว้ให้มากๆครับ เกิดอะไรจะได้แก้ไขได้เลย ถ้าใช้ไม่หมดก็ไปลงขวดต่อได้ ส่วน DET หรือ VE ก็แล้วแต่เลยครับ ดีกันคนละด้านคนละมุม แต่ผมขับ DET ครับ

25. boysiam

boysiam New Member Member

186
    0
    0
    อยากทราบว่าเกียร์M/T SR20DEชนเครื่องSR20VEได้เลยหรือป่าวคับ:)

26. Deawz Sunny ZX

262
    1
    0
    ลองเข้าดูกระทู้ของคุณ Sunny_N_Slowly ครับ เห็นว่า SR20VE ชนเกียร์ธรรมดา
    http://racingweb.net/forum/showthread.php/852160

27. maxican-rz

69
    0
    0
    พูดถึงDET ถ้าเป็นแบบเดิมๆ ก็คงไม่น่าจะมีปัญหาอะไรใช่ไหมคับพี่ คือทุกอย่างเดิมไม่ได้จูนแต่งเพิ่มเติม แล้วเครื่องเดิมจะเกิดอาการวาล์วยันได้ไหมคับถ้าลากรอบสูงๆ หรือเป็นเฉพาะปลดล๊อคกล่องคับ

28. lumnamshe

671
    5
    18
    ส่วนใหญ่ลากรอบก็น่าจะเกียร์ 1 ถึง 3 ครับ ลากเกินจนต้องการ Locker Arm ช่วย เกียร์ 5 ห้าหกพันกล่องก็ตัดแล้วครับ
    เครื่อง Turbo รอบไม่จัดครับ W10, W11 แรงบิดมา 3600RPM แรงม้ามา 6400 RPM ขับเอามันก็ต้องเล่นรอบช่วงประมาณนี้ครับ
    หากจะขับกระชากรุนแรง ก็เกียร์ 2, 3 ปลายก็ เกียร์ 4 ก็มันดีครับ ก็หมดทางวิ่งแล้วครับ
    หากถนนว่างๆ อักกล่องตัด ตลอดทาง เกียร์ 5 ก็มันไปอีกแบบครับ

SR20DET W10, W11 เดิมๆ วิ่งเกิน 220 อยู่แล้วครับเมื่อปลดกล่อง โมรอมกล่องเดิมมีถึง 240ครับ
    ......เมื่อวางเครื่องเราคิดว่าเราจะทำแค่ Standard ให้วิ่งสมบูรณ์ก็พอ
    แต่ที่พบในความเป็นจริงอย่างเราๆทั่วๆไป เมื่อทำเครื่อง Standard วิ่งได้อยู่ตัวแล้ว
    ก็อยากแรงเพิ่มขึ้น เร็วมากขึ้นกันแทบจะทุกคน
    ดังนั้นจึงควรวางแผนและศึกษาให้ดีแต่แรกครับ
    ไม่เช่นนั้นมันจะต้องจ่ายซ้ำซาก.....

เช่นเบรค จะเอา Plusa มาใส่ใน DET ก็เหมือนจะพอ แต่ขาโหดเท้าหนักบอก ต้อง 4 Pot เป็นต้น
    งบก็ต้องมี 9 หมื่น ถึง 1แสนสอง ไม่รวมช่วงล่างเป็นต้น

29. Crony_A

4,017
    12
    0
    เจ็บมาเยอะ. 5555555

30. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    แล้วแต่ชอบเลยฮะมีรายละเอียดแล้วลองตัดสินใจดูค้าบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้