น้ำมันเกียร์ฝากซึม ทำไงดีครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย benz2096, 11 เมษายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. benz2096

benz2096 New Member Member

88
    0
    0
    พอดีตอนนี้รถมาอยู่ที่ จ.นราธิวาสแล้ว ก้มไปดูเห็นรอยน้ำมัน เลยเอาไปขึ้นฮอยดู เกียรฝากมีน้ำมันเยิ้ม ทำไงดีครับ หรือเติมก่อนแล้วไปแก้ที่กรุงเทพดีครับ

ถ้าเติม จะเติมเบอร์อะไรดีครับ

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    น้ำมันเกียร์ฝากมันเดือด จนล้นหรือเปล่าครับ
    ถ้ามันเดือดจนล้น ก็เติมเฉพาะในส่วนที่พร่องไปตามปกติ แต่ถ้าไม่มาก ก็มาเติมกรุงเทพได้

เกรดน้ำมัน ควรเป็น GL5 สำหรับลิมิตเต็ดสลิป ถ้าไม่มีเอาpenzoil 90w หัวจรวด พอแก้ขัดกลับกรุงเทพได้ครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 11:29:05 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 11:28:58 ----------

น้ำมันเกียร์ฝากมันเดือด จนล้นหรือเปล่าครับ
    ถ้ามันเดือดจนล้น ก็เติมเฉพาะในส่วนที่พร่องไปตามปกติ แต่ถ้าไม่มาก ก็มาเติมกรุงเทพได้

เกรดน้ำมัน ควรเป็น GL5 สำหรับลิมิตเต็ดสลิป ถ้าไม่มีเอาpenzoil 90w หัวจรวด พอแก้ขัดกลับกรุงเทพได้ครับ

3. benz2096

benz2096 New Member Member

88
    0
    0
    ถ่ายมาแล้วครับพี่ มียี่ห้อเดียว เกรดเดียว ยี่ห้อ 7 อะไรซักอย่างนี่แหละครับ เกรด ATF-II

มันน่าจะเดือดเพราะน้ำเข้าครับ ขาวขุ่นเลยครับ เลยเติมแล้ววิ่งบนฮอยซักพักแล้วถ่ายล้างไป 2 รอบแล้วครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 21:07:09 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 21:06:29 ----------

ถ่ายมาแล้วครับพี่ มียี่ห้อเดียว เกรดเดียว ยี่ห้อ 7 อะไรซักอย่างนี่แหละครับ เกรด ATF-II

มันน่าจะเดือดเพราะน้ำเข้าครับ ขาวขุ่นเลยครับ เลยเติมแล้ววิ่งบนฮอยซักพักแล้วถ่ายล้างไป 2 รอบแล้วครับ

4. smegal

smegal New Member Member

755
    9
    0
    ATF เป็นน้ำมันเกียร์ออโต้ ฟิล์มน้ำมันจะบางใสกว่าน้ำมันเกียร์ธรรมดา รับแรงกดดันของฟันเฟืองได้น้อยเดือดก็ง่ายโดยเฉพาะเวลาวิ่งร้อนๆ ลูกปืนและฟันเฟืองต่างๆจะสึกหรอไวมาก ลิมิเต็ดอาจจะพังได้ง่ายๆ อย่างน้อยๆน่าจะเปลี่ยนเป็นน้ำมันเกียร์ธรรมดา/เฟืองท้ายเกรด GL5 จะเป็นเบอร์ 75w90 หรือ 85w90 ก็ได้ จริงๆน้ำมันเกรดและเบอร์นี้ก็เป็นตัวเดียวกับพวกเฟืองท้ายรถกระบะทั่วๆไปตามศูนย์เปลี่ยนถ่ายพวกคาสตรอลหรือโมบิลจะมีขายแน่นอน :rolleyes::rolleyes:

แต่ถ้าจะให้ดีควรจะเลือกน้ำมันที่เป็น Hypoid GL5 เกรดลิมิเต็ดสลิพด้วย เพราะฟันเฟืองของเกียร์และเฟืองท้ายอีโวเป็น "Hypoid" design (ซึ่งช่วยลดแรงสั่นสะเทือนและเสียงหอนได้ดีกว่าฟันเฟืองตรงและเฟืองเดือยโค้งๆ) ดังนั้นจะมีแรงกดดันที่ฟันเฟืองสูงกว่าจึงต้องการน้ำมันที่ฟิล์มหนากว่าและมีส่วนผสมที่ป้องกันการสึกหรอได้ดีกว่า ถ้าหาไม่ได้จริงๆเข้าไปซื้อที่ศูนย์จะมี GL5 เกรดลิมิเต็ดขายเพราะพวกรถกระบะโฟว์วีลส่วนใหญ่จะมีลิมิเต็ดทั้งนั้น;);)

แก้ไขล่าสุด: 14 เมษายน 2012
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้