ฺBlow of Valve ไม่ทำงานครับ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย unnop, 18 มีนาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. unnop

unnop New Member Member

23
    0
    0
    Blow of valve ไม่ทำงานครับ เครื่อง SR20DET ผมใช้ Blitz Gozzilla อยู่ครับ ลองถอดออกมาล้างด้วย น้ำมันเบนซินแล้ว ใส่เข้าไปแล้วก็ไม่หายครับ พอ start ลองเร่งดู ลมมันดันออกมาทาง กรองเปลือยรับ ช่วยด้วยครับ ทำยังไงดีครับ

2. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    อืม........โบอ๊อฟเสียเปล่าครับ

3. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    อืม..

4. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :)
    ผมเพิ่มจุดที่น่าจะต้องตรวจสอบเพิ่มให้นะครับ........
    1. ตัวสปริงที่กดลูกสูปของ Blow Off ตั้งไว้แข็งเกินไปหรือเปล่า
    2. ตัวลูกสูปมันสึก-หลวม-คลอน มากเกินไป จนไม่สามารถขยับขึ้นลงได้สะดวกหรือเปล่า
    ถึงเป็นสาเหตุให้หลังจากคุณล้างทำความสะอาดแล้ว มันถึงยังใช้งานไม่ได้อ่ะครับ.......

5. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    มีอะไรตันที่ท่อลมหรือปล่าว

6. unnop

23
    0
    0
    เดี๋ยวลอง Check ดูตามที่แนะนำก่อนครับ แล้วจะ update ผลให้ทราบครับ

7. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :):):):)ฮ๊าฟฟฟฟฟฟฟ

8. unnop

23
    0
    0
    ลองดูแล้วครับ ท่อลมของ BOV นั้นไม่ได้ต่อเข้าหลังลิ้นท่อไอดีครับ ไปให้ช่างเขาดู แล้วเขาดดก้ต่อให้แล้ว BOV ก็ทำงานแล้วครับ ถามเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ เวลาถอนคันเร่งนั้น มันจะมีลมและเสียงออกทางกรองเปลือย ด้วยหรือครับ งง งง แบบ สงสัย แล้วมันออกมาได้ไง ผมเข้าใจว่ามันจะออกจาก BOV เท่านั้นอ่ะครับ อาการนี้มันผิกปกติอะไรหรอเปล่าครับ

9. yy_u12

18,827
    95
    48
    :) อิอิ
    ผมจะเปรียบเทียบเป็นแบบระบบน้ำนะครับ
    - กรองเปลือย เหมือนตัวท่อที่ดูดน้ำเข้าระบบ
    - Turbo เหมือนเครื่องปั๊มน้ำ ดูดน้ำผ่านท่อน้ำ(กรองเปลือย)
    - Blow off vale เหมือนท่อระบายน้ำล้น เปิดปิดตามสั่ง
    - Throttle Valve หรือลิ้นปีกผีเสื้อ เหมือนก๊อกน้ำ หรือประตูน้ำ ให้น้ำไหลเข้าไปในเครื่อง

ถ้าน้ำดูดและอัดผ่านปั๊มน้ำมาแล้วก๊อกน้ำเปิด น้ำก็จะไหลไปได้เป็นทางเดียว
    แต่ถ้าน้ำถูกดูดอัดผ่านปั๊มน้ำไปแล้ว ก๊อกน้ำนั้นปิด น้ำก็จะไหลไปไม่ได้ ตัวท่อระบายน้ำล้นก็ไม่ได้ต่อหรือไม่มีทางให้ออก
    แล้วน้ำนั้นๆ จะไปไหน ก็ต้องไหลอัดย้อนไปตามท่อทางระบบจนไปโผล่ออกตรงจุดแรก(กรองอากาศ)ที่มันถูดดูดเข้ามา
    ไปโดยวัฏจักรครับ.......

อิอิ
    ถ้าในขณะ

10. unnop

23
    0
    0
    สรุปแล้ว ขณะที่ BOV คาย มันก้จะมีลมย้อนออกทาง กรองเปลิอย เสมอ และเป็น เรื่อง ธรรมชาติใช่ไหมครับ

11. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek:
    ขณะที่ Blow Off Valve เปิด หรือคาย ไม่ควรจะมีลมด้นย้อนออกไปทางกรองอากาศ นะครับ
    ถ้ามี แสดงว่า blow off valve เปิดไม่ดี เปิดไม่มาก เปิดไม่สัมพันธ์กับปริมาณลมที่เข้ามาจาก turbo
    ซึ่งเป็นเรื่องไม่ค่อยจะดีนะครับ........

12. unnop

23
    0
    0
    ขอบคุณมากครับบบบบบบ

13. yy_u12

18,827
    95
    48

:):):):)

14. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    ระวังไม่เปิดเลยนะครับ กลัวดับจัด มันจะเสียว......

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้