สงสัยอยากถามให้หายข้องใจ เรื่อง EK หน้า DC2 และเรื่องตั้งไฟ B16 ครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย DaiSy_14, 24 มีนาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DaiSy_14

DaiSy_14 New Member Member

731
    4
    0
    พอดีเถียงกันกับรุ่นน้อง เลยอยากรู้ว่ามันแปลงได้รึเปล่า แล้วถ้าแปลงมันดัดแปลงเยอะมั้ย บอดี้มันคล้ายกัน ขอบคุณครับ อีกเรื่องครับ ช่างตั้งไฟให้โดยไปหมุนตรงจานจ่ายอะครับ ช่างบอกไฟแก่ไป แต่ตั้งแต่ตั้งมารู้สึกว่าควันจะดำนะ กันชนติดเขม่า เพราะน้ำมันเหลือรึเปล่าครับที่ช่างตั้งอ่อนไปรึเปล่า แล้วหลักการตั้งจริงๆ ต้องทำไงอะครับ วันนี้ลองหมุนเล่นไปมา แต่ไม่รู้จะตั้งที่จุดไหนดี

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 มีนาคม 2012
  2. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    หลักการตั้งไฟ ถ้า standard ก็ต้องใช้ timing Light ยิงดู mark ให้ตรงครับ แต่ถ้ารถปาดฝาเปลี่ยน cam ยังไงก็ไม่ตรงเพราะมันวิ่งไปวิ่งมา เวลาใช้ timing light ยิง
    แค่ให้ใกล้เคียงแล้วไปแก้ใน rom ตอนจูนที่แต่ละช่วงรอบ
    ถ้าตั้งเองก็ขยับจานจ่าย ถ้ายืนที่ล้อหน้าขวาก็สูตร "ตามอ่อนย้อนแก่" แล้วลองวิ่งดู

3. pichet62

pichet62 New Member Member

59
    2
    0
  4. DaiSy_14

731
    4
    0
    แล้วตั้งอ่อนตั้งแก่มันมีผลต่างกันยังไงบ้างครับ ตามอ่อนย้อนแก่นี่หมายถึงตามเข็มนาฬิกาใช่มั้ยครับ ถ้างั้นตอนนี้ช่างตั้งแก่ไว้ ครับ แล้วควันดำที่ออกมาน่าจะจากสาเหตุอะไร แก้ไงดีครับ

5. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    พี่อยู่ตรังใช่มั๊ยครับ พี่เข้าอู่ไหนอ่ะครับ

6. DaiSy_14

731
    4
    0
    ยังไม่เคยเข้าเลยครับ แต่วันก่อนเข้าศูนย์ฮอนด้า ช่างก็แนะนำอู่บ้านช่าง กับคุณuser musachi ก็แนะนำมาเหมือนกันเลยว่าจะลองเข้าดูครับ
    หรือว่ามีอู่แนะนำครับ แต่ปกติชอบทำเองครับ เครื่องมือมีพร้อมขาดแต่ความรู้ 555 อยากทำอะไรอย่างก็ต้องศึกษาที

7. DaiSy_14

731
    4
    0
    ผมชื่อนัทนะครับ ปีนี้ 29 ว่างๆ ก็แวะมานะครับ คืนนี้ก็ดื่มกันหน้าร้านเหมือนเคย ไม่ค่อยได้ออกไปไหน

8. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    ผมชื่อป้อม ครับ ผมก็เข้าอู่บ้านช่างครับ

9. DaiSy_14

731
    4
    0
    ว่าแต่อู่บ้านช่างนี่อยู่ตรงไหนกันแน่ วันก่อนขับหาไม่เจอ มีป้ายอู่มั้ย หรือว่าอู่อยู่ในซอยรึเปล่าครับ มีอะไรสังเกตุง่ายๆ บ้างครับ วันนี้ว่าจะแวะไปอยู่ เข้าไปด้วยกันมั้ยครับ

10. POM CiViC EG

1,125
    27
    48
    เจอยังครับ อู่บ้านช่างอยู่ถึงก่อน ศูนย์โรคผิวหนังอ่ะครับ ไม่มีป้ายอู่ ติดถนนสี่เลนเลยครับ เข้าไปก็บอกว่าผมหรือพี่กาญ MUSASHI แนะนำมาก็ได้ครับ

11. DaiSy_14

731
    4
    0
    เข้าไปเรียบร้อยแล้วครับ โอเคเลยครับผม ขอบคุณมากนะครับป้อม

12. POM CiViC EG

1,125
    27
    48
    ครับผม เป็นไงบ้างครับ เรียบร้อยดีมั๊ย เจอกันทักทายกันได้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้