มีวิธีซ่อมฝาปิดเบาะ SR3 แบบบ้าน ๆ มาฝากครับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย The TUM EH9, 23 มีนาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. The TUM EH9

The TUM EH9 New Member Member

89
    1
    0
    ก็จากไอ้เจ้าเบาะคู่เดิมแหละครับ เพิ่งจะมาเห็นว่าฝาปิดด้านข้างมันฉีกมาก น่าจะมาจากคนญี่ปุ่นที่ขึ้นลงด้านหลัง มันเหยียบหักลงมา
    พอมาถึงไทย พ่อค้าไทยก็เอากาวติดไว้ เราไปซื้อไม่ได้ดูก็เลยต้องรับสภาพ พอดีไม่ได้ถ่ายรูปมา คนที่ใช้เบาะตัวนี้คงจะพอนึกออกนะครับ
    จะซื้อใหม่ในเวป เห็นราคาชิ้นละ 1xxx แน่ะ สู้ไม่ไหวก็เลยต้องทำเอง หมดงบไป 25 บาท ค่ากาวน่ะครับ
    มาดูกัน

2. The TUM EH9

89
    1
    0
    :) ดูจากรูป สภาพมางอมาก ฉีก ขาด อย่างหนัก
    ใช้เครื่องเป่าลมร้อนที่ร้านซ่อมโทรศัพท์ใช้มาเป่าตรงที่งอนะครับ แล้วดัด พอดัดได้ที่ให้รีบแช่น้ำ ถ้ายังไม่ถูกใจให้ทำใหม่จนกว่าจะถูกใจ
    เพราะการที่พลาสติกงอ จะทำให้โมเลกุลพลาสติกมันยืดออก ให้งอกลับยังไงก็ไม่หาย ต้องใช้ความร้อน
    เพื่อทำให้โมเลกุลพลาสติกมันคลายออกจากกัน เพื่อที่จะดัดได้ และเมื่อแช่น้ำก็จะทำให้พลาสติกเย็นลง
    ทำให้โมเลกุลพลาสติกกลับมาชิดขึ้น ก็จะกลับมาสภาพเดิมครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 มีนาคม 2012
  3. The TUM EH9

89
    1
    0
    เมื่อดัดได้ตามความต้องการแล้ว
    ก็หาแผ่นโละบาง ๆ ประมาณ 1 มิล มาตัดตามรูป เพื่อสร้างความแข็งแรงให้กับชิ้นงานครับ
    ในรูป ใช้แผ่นทองเหลือง ผมคิดว่าอลูมิเนียมก็น่าจะได้ เพราะดัดงอได้ง่าย ถ้าหาไม่ได้ แนะนำ
    เหล็กที่เป็นสายรัดเหล็ก มันจะบาง หาได้ง่าย ตัดก็ง่าย พอดีที่บ้านเป็นร้านรับซื้อของเก่าก็เลยหาพวกนี้ได้ง่าย

4. The TUM EH9

89
    1
    0
    แล้วก็ทากาวครับ วางตำแหน่งให้ดี ควรทากาวทั้งหน้าเพราะเราต้องการให้พลาสติก และ โลหะที่รองเป็นเนื้อเดียวกัน
    เพื่อจำได้รับแรงเวลาเราดัดได้ และต้องทาบนโลหะนะ ห้ามทาบนพลาสติกนะ
    รอให้กาวแห้ง ใจเย็น

5. The TUM EH9

89
    1
    0
    ทีนี้มาดูรอยด้านข้างกันบ้าง
    รอยฉีกนี้หน้าสัมผัสน้อยกาวเอาไม่อยู่ ต้องใช้ตัวช่วย
    ก่อนอื่นต้องทำความสะอาดบาดแผลเสียก่อน เวลาขาด มันจะเป็นเศษใยพลาสติกออกมา ทำให้งานไม่สนิท ก็เล็ม เฉือนออกไปบ้าง ไม่ต้องเสียดายนะ
    เอากระดาษทิชชูมาวางแล้วเอากาวตราช้างหยดบนกระดาษ กาวจะซึมลงกระดาษและวจะไปเกาะกับพลาสติกเป็นตัวยึดระหว่างพลาสติกที่ขาดออกจากกัน
    ทำประมาณ 3 ชั้น วิธีการคล้าย ๆ กับการทำไฟเบอร์นั่นเอง ใช่มะ
    พอกาวแข็งมันจะเป็นเนื้อเดียวกัน กาวจะไม่ซึมออกด้านหน้า เพราะด้านหน้าถ้าโดนกาวมันจะเป็นไอสีขาว เอาไม่ออกนะ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 มีนาคม 2012
  6. The TUM EH9

89
    1
    0
    พอกาวแห้งก็เก็บงานเสียหน่อย ถ้ายังอ้าไปก็ดัดได้ แล้วมันก็จะเนียน ๆ เหมือนเดิม

7. The TUM EH9

89
    1
    0
    ถ้าทำสำเร็จและสวย โอนเงินเข้าบัญชีมานะครับ ค่าแรง 100 บาท ครับ

8. jan_ys

jan_ys New Member Member

371
    0
    0
    เยี่ยมเลยครับ

9. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    หลักการนี้ซ่อมแผงประตูได้เลยนะเนี้ย จ๊าบมากคับ!!

10. PeppevinE

PeppevinE New Member Member

251
    0
    0
    ของเป๊ปมานแยกเป็น3ชิ้นแล้วอ่ะคับ มานจะยางประกอบได้ไหมอ่ะ >^<

11. The TUM EH9

89
    1
    0
    :cry:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้