วิธีง่ายๆสำหรับยุคเชื้อเพลิงแพงครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย poko, 15 มีนาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. poko

poko New Member Member

35
    0
    0
    เนื่องจากสภาวะเชื้อเพลิงขึ้นราคา ไม่ว่าจะเป็นน้ำมันเบนซิน ดีเซล หรือ แก๊ส (ทั้ง LPG และ NGV )

ปรับขึ้นราคาอย่างต่อเนื่อง.......ผมมีวิธีง่ายๆในการใช้รถยนต์ของเราให้ประหยัดเชื้อเพลิงมาบอกครับ

การปรับอุณหภูมิน้ำยาแอร์มีผลอย่างยิ่งครับกับอัตราบริโภคเชื้อเพลิงอย่างเห็นได้ชัดครับ

เราควรเปิดน้ำยาแอร์น้อยๆครับ เนื่องจากเมื่อเราเปิดน้ำยาแอร์น้อยคอมแอร์ก็จะตัดเร็วขึ้นครับ

ทำให้มีแรงฉุดที่เครื่องน้อยลงจนใกล้เคียงกับการที่เราไม่เปิดแอร์ครับ เพียงแค่นี้รถของเราก็จะบริโภดเชื้อเพลิง

ลงไปได้เยอะครับ.......ยังไงทดลองทำกันดูนะครับแล้วแจ้งผลให้ทราบกันด้วยนะครับ

2. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ขอบคุณสำหรับวิธีการประหยัดน้ำมันดีๆ คับ เดี๋ยวจะลองดูคับผม

3. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ขอบคุณมากคับ ของท่านเฮียผมไม่เปิดแอร์เลยประหยัดสุดๆ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 มีนาคม 2012
  4. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    เปิดน้ำยาแอร์น้อยช่วงนี้ผมว่าต้องมีตับแลบแน่ๆ ขนาดเปิดสุดๆ ยังแย่เลยคร้าบ

5. poko

poko New Member Member

35
    0
    0
    555...ต้องยอมแรกครับ เอาแบบเราทนได้ก็พอ ครับ

6. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    อยู่บ้าน เปิดแอร์ซะ....ประหยัดแน่นอน....อิอิ

7. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ผม หนาว จน แข็ง อะฮะ

8. Oat40

5,652
    7
    38
    แข็งแต่ไม่เสียวอ่ะฮะ

9. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ติดฟิล์ม2ชั้นกันไปเลย น่าจะเย็น

10. Oat40

5,652
    7
    38
    กลางวันอย่าขับ ให้ขับตอนเย็นๆ

11. Birth_Sunny

Birth_Sunny New Member Member

127
    1
    0
    จอดรถในที่ร่มคับ (ทำยากมาก เพราะโรงรถใว้เก็บของ ส่วนรถจอดนอกโรงรถ)
    เวลาสต๊าดเครื่อง แล้วเปิดแอร์จะได้ไม่ทำงานหนัก

12. Oat40

5,652
    7
    38
    วันนี้ลองดูละ ไม่ไหวร้อนมากๆ

13. คิวดีคุง

คิวดีคุง New Member Member

49
    4
    0
    B14ผมตัดฮีตเตอร์ออกแล้ว เย็นตลอด

14. bensurat

bensurat Member Member

40
    0
    6
    ผม ปิดแอร์วิ่งไปสัก 1/2 ทาง

15. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    แว้นๆๆๆๆ

16. -ขอบคุณมากครับ

17. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    แนะนำให้ล้างแอร์ครับ

ยิ่งถ้าได้รุ่นแบบนี้มาล้างล่ะก็ . . . . .

18. Paanzung

Paanzung New Member Member

79
    0
    0
    เคยละครับ

อาจจะประหยัด แต่ขับ รำคาญ สุดๆ

เพราะพอตั้ง เทอรโม ต่ำ พอถึง อุณหภูมิ มันก็ตัด

แล้วมันก็จะ ตัด-ต่อ ตัด-ต่อ ตัด-ต่อ ตัด-ต่อ ตัด-ต่อ อยุ่นั้นอ่ะ คร๊าฟฟฟฟฟฟฟ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้