ขอถามเรื่องแอร์ B14

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป, 21 มีนาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
    พอดี b14 ของผมวิ่งเกิน 80 แล้วแอร์ไม่เย็นอ่ะครับ ไม่ทราบว่าต้องแก้ยังไง

1. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    ข้อมูลน้อยไปนะครับ
    ขออาการเพิ่มหน่อย
    เช่นตั้งแต่เริ่มขับเลยหรือขับมาแล้วนานๆ
    เช้า บ่าย เย็น
    หรือทุกครั้งที่ขับ เป็นทุกที หรืออื่นๆครับ

2. เป็นทุกครั้งที่ขับเลยครับ พอเวลาวิ่งเกินปุ๊บก็เป็นเลยครับ ให้ร้านแก้ ยังไงก็ไม่จบ.

3. pOR...

pOR... New Member Member

836
    2
    0
    ยังถือว่าน้อยอยู่ดีอะครับ ลองเข้าเช็คนํ้ายาแอร์ก่อนเลย ขอให้หาเจอไวไวนะครับ

4. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    เคยเจอ แต่ตดไฟแดง หรือรถไม่วิ่ง แล้วไม่เย็น อันนี้วิ่ง แต่ไม่เย็น แฮะ ลองค่อยๆ ไล่ครับ

5. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    สงสัยประตูลมอาจจะปิดไม่สนิท ลมร้อนจากนอกรถเข้ามาผสมกับแอร์
    วิธีสังเกต ปิดแอร์ วิ่งรถดู ถ้ามีลมออกมาจากช่องแอร์ แสดงว่าใช่

6. B14er

B14er New Member Member

526
    224
    0
    หรือไม่ก็ลองเร่งเครื่องอยู่กับที่ ว่าพอรอบสูงแล้วคอมตัดหรือเปล่า

7. เป็นครับ พอเวลารอบสูงเกิน 2500 น้ำยามันจะไม่ออกมา แต่พอถอนต่ำกว่า น้ำยากก็ยะกลับมาเย็นเหมือนเดิม ลองเปลี่ยนน้ำยาดูหลายครั้งแล้วครับก็ยังไม่หาย

8. B14er

B14er New Member Member

526
    224
    0
    อ่ะ งั้นใครรู้เรื่องแอร์ช่วยหน่อนคับ ว่าพอรอบเกิน 2500 แอร์ตัดเป็นเพราะไรคับ เพราะวิ่ง 80 รอบก็น่าจะประมาณ 2500 พอดี :D

9. wasabi91888

wasabi91888 New Member Member

74
    0
    0
    ของผเปลี่ยนใหม่อย่างยังไม่ค่อยเย็นครับโดนไปหมื่นกลางๆต้องทนขี่ครับเอาท่อฮืดเตอร์ออกแล้วด้วยครับ

10. เคยโดนมาเหมือนกันครับ..ตอนนั้นขับ Ople 5 door ช่างบอก หม้อน้ำตัน ทำให้อุณหภูมิสูงขึ้นเรื่อยๆ คอมแอร์เลยตัด เปลี่ยนใหม่ที่ ตจว. วิ่งกลับ กทม. เหมือนจะหาย ได้สัก 40 นาทีเหมือนเดิม ถึงบ้านเข้าอู่ประจำ ช่างบอก วาล์วน้ำเสียเปิดไม่สุดมั๊งตอนนั้น เปลี่ยนใหม่หาย เสียค่าครูไปสบายตัว....ลองดูเป็นแนวทางวิเคราะห์ครับ

11. ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ

แล้วพี่มีร้านแอร์ที่ไหนแนะนำให้บ้างอ่ะครับ

12. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    เซ็นเซอร์แอร์ป่าวคับ มะแน่ใจ พึ่งเคยเจออะคับ งง

13. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    อาจจะชุดครัชหน้าคอม
    ส่วนเรื่องร้านแนะนำ อยู่แถวไหนล่ะครับ เพื่อนๆจะช่วยแนะนำถูก
    ของผมที่ใช้บริการ การแถวๆวัดลาดพร้าว,พัฒนาการ,รามอินทรา กม.8

14. ลองพึ่งเทคโนโลยีดูครับ เข้าศูนย์นิสสัน ลองใช้เครื่องConsult ตรวจเช็คดู ค่าบริการตรวจเช็ค ไม่เกิน 400 บาท แล้วไปหาเปลี่ยนอะไหล่เอาอู่ข้างนอก
    ส่วนร้านแอร์ ผมไม่มีร้านเฉพาะ มีแต่ช่างคู่ใจอู่เล็กๆแต่ใส่ใจ ที่จะวิเคระห์อาการก่อนซ่อม แอร์ไม่เย็น เปลี่ยนคอมเซียงกง+กรองไดเออร์ +แว๊กเติมน้ำยา + น้ำมันคอมแอร์+โอริง+ศรท่อแอร์ 3700 บาทถ้วนไม่คิดค่าแรงเพิ่ม จะครบปีแล้วเย็นจนหนาวทุกวันนี้

15. ผมอยู่แถวๆพัฒนาการครับ แล้วถ้าเปลี่ยนครัชเท่าไหร่หรอครับ

แล้วถ้าเข้าศูนย์ใช่เวลานานไหมครับ

16. ตรวจเช็ค อยู่หลายสิบรายการ เบ็ดเสร็จไม่เกิน ชั่วโมงครับ ส่วนเปลี่ยนคลัช รอผู้มีประสปการณ์ตรงนะครับ มีช่างคู่รถรึยังครับ ลองหาประจำกายไว้สักคน เลือกช่างวิเคราะห์แล้วซ่อม อย่าเจอช่างเปลี่ยนแหลกแล้วกัน ขอให้หายไวไวครับ

17. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    มีพี่น้องแถวๆ พัฒนาการไหมคร๊าบ แนะนำร้านแอร์ที่ไว้ใจได้ให้หน่อยสิคร๊าบ

เช้คน้ำยาแอรืใหม่ครับ

เช็คน้ำยาแอร์ใหม่ว่าแรงดันรอบต่ำอย่าให้มันเกิน37ปอน์ด ครับถ้าเกินพอเร่งเครื่องแอร์จะตัด ทำให้แอร์ไม่เย็น แอร์รุ่นนี้ถ้าช่างไม่เคยทำจะเป็นแบบนี้ทุกครับ ถ้าสงใสโทรมาถามได้นะครับ ยินดีให้คำปรึกษา 0890773918 บาส

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้