รถกินซ้าย

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Thepop22, 17 ตุลาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    พอดีเอารถไปเปลี่ยนยางมา แล้วขับไปราชบุรี ปล่อยพวงมาลัยแล้วรถกินซ้าย ปกติแฟนเป็นคนใช้รถ ไม่รู้ว่ามันเป็นตั้งแต่แฟนผมขับหรือว่าหลังเปลี่ยนยาง
    วันนี้เลยเอารถไปที่ร้านยางที่เปลี่ยนมา ให้เค้าเชคให้ เค้าก็ลองเอาไปขับ แล้วก็เอาเข้าไปตั้งศูนย์ ช่างเค้าบอกว่าตั้งอะไรไม่ได้เลย ไม่มีตัวให้ตั้งได้ มันฟิกไว้หมด
    ผมเลยสงสัยว่า มันเป็นอย่างที่ช่างเค้าบอกจริงๆหรอ เค้าปรับอะไรให้ไม่รู้ มันก็ดีกว่าเดิมนิดนึง แต่ยังกินซ้ายอยู่

2. ปรับมุม Toe แก้ได้นี่ครับ ไม่งั้นก็ปรับแก้ที่แร็คก็ได้

3. azure_abb

azure_abb New Member Member

977
    4
    0
    เป็นไปไม่ได้หรอกครับ ช่างมือไม่ถึงมากกว่า เพราะอะไรก็ตามที่ประกอบด้วยของที่มากกว่า 1 ชิ้น ใันไม่เป๊ะหรอกครับ มันต้องมีจุดปรับแก้อยู่แล้ว ไม่ว่ายังไงต้องปรับได้ เว้นแต่ชนหนักหรือตกหลุมจนชิ้นส่วนคดน่ะครับ

และอีกอย่างถ้ารถที่ ศูนย์ล้อดีๆ มันจะกินตามถนนที่วิ่งว่า ลาดไปทางไหน แต่ถ้าวิ่งบนถนนที่คิดว่าเรียบเช่นลานจอดรถแล้วรถกินข้างแรงมาก คงต้องหาร้านใหม่เช็ค ครับ

4. Thepop22

325
    5
    18
    ผมลองวิ่งช่องทางซ้าย ทางเอียงซ้าย อันนี้รถผมวิ่งลงซ้าย
    ผมลองมาวิ่งเลนขวามมั่ง ถนนเอียงขวา ขับแล้วลองปล่อยมือ ทีแรกรถวิ่งตรง แล้วค่อยๆ เอียงออกซ้ายครับ

5. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ต้องให้เค้าปริ้นค่าต่าง ๆ ตอนตั้งศูนย์มาดูครับ ว่ามันกินเพราะอะไร ถ้าปริ้นไม่ได้ เราก็ใช้โทรศัพท์ถ่ายมาดูก็ได้ครับ

จะได้รู้ว่า มันกินเพราะอะไร แคมเบอร์ โท หรือคาสเตอ แล้วค่อยดูอีกทีครับ ว่าจะแก้ยังไง

6. Thepop22

325
    5
    18
    ลืมมาตอบ ตอนนี้ปกติแล้ว เปลี่ยนร้านตั้งศูนย์ 300 ปกติ ปล่อยมือขับ วิ่งตรงปกติครับ ขอบคุณครับ

7. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    อ่านตอนแรกกินซ้ายนึกว่า ชอบเลี้ยวเข้าปั๊มเติมน้ำมัน

8. Thepop22

325
    5
    18
    555+ รถผมเติมแก๊สครับ

9. ByrdEK@PNG

ByrdEK@PNG New Member Member

55
    0
    0
    ปรับแก้ที่แร็คนี่เค้าปรับยังงัยคับ รถผมก้อกินซ้ายลองเช็คมาหมดแล้ว ยาง คอม้า โช๊ค ตั้งศูนย์ ก้อยังไม่หายคับ

10. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    กินซ้ายเหมือนกัน หาร้านตั้งแถวๆลำลูกกา พวกจะให้เด็กนอก(พูดแล้วฟังไม่รู้เรื่อง)ถอดล้อแล้ว ดัดคอม้าท่าเดียวเลย หนีออกแทบไม่ทัน ทุกวันนี้ยอมขับไปทั้งยังงั้นเลยครับ ตอนนี้เลยวูบวาบทั้งซ้าย-ขวาเลยอ่ะ....ระแวกรามอินทรา มีร้านพอแนะนำบ้างมั๊ยครับ?

11. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ต้องขึ้นเครื่องตั้งศูนย์แหละครับ แล้วเอาค่ามาดู จะได้รู้ว่ากินเพราะอะไรอ่ะครับ

ถ้ากินเพราะแคมเบอร์ ไม่ใส่ตัวปรับแคมเบอร์หน้า ก็ต้องดัดคอม้าละครับ

แต่ถ้ากินเพราะอย่างอื่น จะได้รู้และแก้ถูกจุดนะครับ

12. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    รามอินทรา ไปตั้งที่ CG ก็ได้ครับพี่วา

13. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    รามอินทรา ไปตั้งที่ CG ก็ได้ครับพี่วา

14. NTN

NTN New Member Member

11
    0
    0
    ของผมก็กินเหมือนกันครับ สงสัยต้องหาร้านใหม่

15. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    ที่จิ๊บแนะนำ ก็ลองขึ้นฮ้อยดูเช็คสะก่อน เลยถือโอกาสเปลี่ยนปีกนกล่างล้อหน้าสะ 2 ฝั่งเลย พอดีของเดิมดูๆแล้วไม่ค่อยอยู่ที่ตำแหน่งศูนย์กลางเท่าไหร่ และก็เปลี่ยนกันโคลงหน้าสะด้วยเลย เพราะของเดิมลูกหมากเป็นของ 555 แต่ซีลขาดและหลวมแล้ว ของที่เปลี่ยนเป็นของแท้ทั้งชุดมาครับ หลังจากไปตั้งศูนย์ที่ CG ก็โอเคแล้วครับ ไม่วูบวาบแล้ว ไม่ต้องยุ่งกับคอม้าแต่อย่างใดเลย สบายใจไปล่ะ

16. Barboza_1

Barboza_1 New Member Member

1
    0
    0
    เช็คช่วงล่างก่อนเลยคับ บ้านผมทำอู่ ฮอนด้ามันปรับล้อแบะล้อสอบไม่ได้คับ ปรับได้แต่งหน้ายาง ให้หุบเข้าหรือบานออก ต้องดุมุมล้อด้วยคับ รถผมโหลดต้องดัดคอม้าคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้