ขอความรู้และคำแนะนำเพื่อนๆหน่อยคับ รถผมแหกโค้งชนเสาไฟ ทางประกันจะคืนทุนหรือคืนซาก แต่รถเพิ่งผ่อน มีร

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย nick_bkk007, 12 มีนาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nick_bkk007

nick_bkk007 New Member Member

20
    0
    0
    เล่าเหตุการณ์คร่าวๆก่อนนะคับ ไปดื่มกับเพื่อนมาขับรถกลับตอนตีสี่เป็นทางกลับบ้านทุกวันตอนเข้าโค้งคงเข้าเร็วไปท้ายรถเลยปัดรถพุ่งเข้าหาข้างทางพยายามบังคับรถแล้วสุดท้ายตั้งสติได้เสาไฟฟ้าอยู้หน้าเราแล้วเลยตัดสินใจไม่เอาหน้าเข้าเต็มๆเพราะผมไม่ได้คาดเบลท์แอร์แบคคงเอาไม่อยู่กลัวตัวจะทะลุออกเลยหักซ้ายหมดเพื่อให้เข้าไปชนที่ข้างทางแต่ไม่พ้นข้างรถเลยอัดเสาไฟฟ้า เจ็บค่อนข้างหนัก เย็บที่หน้า มือแหก เคล็ดตามขาตามตัว แขนขาไม่หัก รถพยาบาลมารับไป รถผมเป็นรุ่น
    HONDA CITY TYPZตัวท๊อป ปี2002 มีAIRBAG รถเพิ่งผ่อนได้4เดือนเอง ของธนชาติ ยอดจัด 313000 ผ่อนรวมดอกเบี้ย6ปี รวม 422900บาท
    รถทำประกันชั้น1ไว้ ของกรุงเทพ ทางประกันเพิ่งโทรมาแจ้งว่าเค้าซ่อมไม่ไหวจะของคืนทุนประกัน 240000บาท เค้าจะเอารถไป ผมก้อถามไปว่าถ้าผมรับทุนประกันแล้วผมต้องไปจ่าย
    ส่วนต่างกับทางไฟแนนท์เกือบ2แสนจะขอซ่อมได้ไหม เค้าแนะนำว่ารับเงินไป140000บ แล้วไปหาอู่ซ่อมเอง ตอนนี้จอดอยู่ที่อู่ในเครือ ตีราคาแล้วเกิน140000 แน่นอน
    ขอคำแนะนำเพื่อนๆหน่อยควรทำไงดี รับทุนคืนก้อขาดทุนเกือบ2แสนต้องมานั่งผ่อนส่วนต่าง ถ้าจะซ่อมมันจะซ่อมได้ไหม รถจะเหมือนเดิมไหมจากสภาพที่เห็น แล้วซ่อมมันจะเกิน140000ไปเยอะไหม หรือรถเละอย่างนี้อย่าไปซ่อม แล้วเกือบ200000ละ จะทำไง แนะนำหน่อยคร๊าบ
    หรือคัยมีอู่ หรือ จะแนะนำผมให้ทำยังไงโ?รมาได้เลยนะคับ 0823507167 รบกวนหน่อยนะคับ
    สุดท้ายนะคับตอนนี้ผมก้อยังมานั่งคิดอยู่ ดูจากสภาพรถถ้าผมเอาหน้ารถเข้าเสาไฟฟ้าเต็มๆผมน่าจะเจ็บหนักกว่านี้

2. GuMmY

GuMmY New Member VIP

511
    10
    0
    ประกันเห็นรถสภาพแบบนี้ส่วนใหญ่เค้าคงขอคืนทุนทั้งนั้นครับ

ทำแล้วจะกลับมาเหมือนเดิมไหม ถ้าด้วยสายตาอาจจะเหมือนเดิม แต่เรื่องลึกๆนี่ไม่เหมือนเดิมแน่นอน เช่นเรื่อง Balance ต่างๆ ถ้าจะซ่อมให้มันดีสุดๆแบบว่าดึงตัวถังเป๊ะๆ มันก็เกิน 2 แสนแน่ๆครับ

3. z350

z350 New Member Member

110
    0
    0
    ถ้าซ่อมเหมือนเดิมแต่ไม่ถึง100 ส่วนราคาน่าจะเกินแน่นครับ เพราะว่าราคาอะไหล่เบิก0 แพง( เพราะว่าสภาพคล้ายรถผมเลยแถมฟาดเสาไฟฟ้าเหมือนกันคับ แต่รถผมเป็น FD 1 )

4. pop vr4

pop vr4 Member VIP

989
    19
    18
    ลองเดินเซียงกงเช็คหัวตัดแบบครึ่งคันหรือถ้ายตัดดูว่าราคาเท่าไหร่มีอะไรบ้าง
    ยังพอเห็นผ่านๆตาอยู่บ้าง รุ่นนี้เซียงกงจะไม่มีของญี่ปุ่นนะครับ เพราะญี่ปุ่นไม่มีCityบอดี้นี้ครับ

5. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    รถ City เซียงกง หายากกกกกกก

แต่ผมก็เคยเห็น หัว City เซียงกงเอามาจากยุ่น ที่ Plate เขียนไว้ว่า Made in Thailand

6. ouisuperman

ouisuperman Member Member

222
    1
    18
    โอ้ อาการหนักมากเลยหรอ ขอให้กลับคืนปกติไวๆ

7. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    สภาพไม่น่าจะซ้อมแล้วล่ะครับ ถึงซ้อมเวลาขับ ก็ไม่ดีแน่นอนครับ

8. tapone

tapone New Member Member

4
    0
    1
    ลองเข้าไปตีราคาที่อู่แถวสาธุดูครับ ผมผ่านบ่อย เค้ารับทำพวกซากพวกนี้หล่ะครับให้กลับมาเป็นเหมือนเดิน โดยอู่นี้เค้าทำแต่ อุบัติเหตุหนักๆๆทั้งนั้น เออลืมบอกไปเค้ารับทำแต่ ฮอนด้าด้วย ผมเห็นแต่หล่ะคันไม่ตายก้อเลี้ยงไม่ค่อยโตทั้งนั้ แต่ทำออกมาจำความเดิมไม่ได้เลย

9. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    เอาข้างเข้า ซ่อมจบยากครับ ถ้าไม่นับเรื่องเจ็บ เอาหน้าเข้า ตัดหัวซ่อมง่ายกว่า เอาข้างเข้าเหมือนต้องเปลี่ยนโครงรถเลย
    ถ้าเอาวิธีถูกต้อง ผมคงแนะนำแบบนี้ละกัน
    เอาเงิน 140000 หรือคุณอาจต่อรองโดยเอารถไปตีซ่อมแล้วให้อู่ ออกใบประเมินราคา เพื่อไปขอต่อรองประกันเพิ่ม จะให้ดีเอาให้เกือบปิดไฟแนนซ์ได้เลยยิ่งดี

จากนั้นเอาซากรถมา แล้วขายซากพร้อมทะเบียน น่าจะได้อีก หลายหมื่น เพราะเครื่อง เกีย ท้าย ไม่โดน น่าจะได้ราคา เอาเงินที่ได้ไปปิดไฟแนนซ์ ส่วนต่างคุณลองไปคำนวณเองว่าไหวไม๊

แบบนี้ดีกว่าไม๊ครับ สมมติฐานง่ายๆ ไปต่อรองประกันได้มา 150000 ขายซากพร้อมเล่ม ได้ซัก 50000 ขั้นต่ำ นี่ก็ 200000 แล้วครับ พอปิดไฟแนนซ์ไม๊ครับ

10. savara

savara New Member Member

10
    0
    0
    ถ้างั้นคืนทุนไม่ดีกว่าหรอได้240

11. nick_bkk007

nick_bkk007 New Member Member

20
    0
    0
    แต่ค้างไฟแนนทอยู่ 420000 นะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้