ขอปรึกษาผู้รู้เครื่อง SR20DET

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Crony_A, 16 กรกฎาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    คือ ตอนนี้มีปัญหาอะครับคือ ถ้าขับใน กทม. ก็ปกติดี ไม่มีไร แต่มะวานได้ไป ตจว. มีซัดแบบยาวๆ บ้าง แต่ก็ไม่ได้เร็วไรมากมายนะครับ เฉลี่ยอยู่ที่ 150-160 โดยประมาณ พอจอด กำลังจะดับเครื่อง สิ่งที่พบคือ มีควันสีขาวออกจากท่ออะครับ เลยไม่รู้ว่าเพราะอะไร

ปล. แต่พอดับเครื่องซักพัก สตาร์ตใหม่อีกที ควันขาวดังกล่าว ก็หายไป เป็นปกติเหมือนเดิมอะครับ ผมเลยไม่เข้าใจว่าควันที่ออกมานั้น มันเกิดจากสาเหตุใดครับ

รบกวนด้วยครับ ...งง...

2. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    เทอร์โบรั่วคับเสี่ย

3. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    น้ำมันเครื่องที่ขึ้นมาเลี้ยงแกนเทอร์โบ อาจจะถูกเผาเพราะแกนเทอร์โบยังร้อนอยู่
    และอาจเกิดการหลวมของแกนเทอร์โบหรือยางโอริงค์รั่วมีน้ำมันเข้าไปในระบบอัดอากาศครับ
    ทางที่ดี เมื่อเราขับรถทางไกลๆ ถ้าเรารู้จุดหมายว่าจะถึงที่ที่เราจะหยุดรถ ควรขับให้ช้าลงเพื่อให้ทั้งเทอร์โบและเครื่องยนต์
    มีอุณหภูมิลดลงก่อน และฟรีเครื่องสักระยะนึงค่อยดับเครื่องครับ ถ้าไม่มีเวลาค่อยดับเครื่องก็ต้องพึ่ง เทอร์โบทามเมอร์ล่ะครับ

4. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    เวลาควันออก ออกแบบไหนครับ เยอะหรือป่าว
    ถ้าเทอร์โบมีปัญหาควันมันจะออกแบบไม่จางหายไปอ่ะ (บอกไม่ถูกเหมือนกัน)
    ลองเช็คตามข้างบนก่อนก็ดีค๊าบบบบ...
    โจ้เคยขับทางไกล Timer ทำงานกว่าจะดับเครื่อง 10 นาทีอ่ะ จากรุงเทพไประยองนะ ค๊าบบบบ...

- - - Updated - - -

เวลาควันออก ออกแบบไหนครับ เยอะหรือป่าว
    ถ้าเทอร์โบมีปัญหาควันมันจะออกแบบไม่จางหายไปอ่ะ (บอกไม่ถูกเหมือนกัน)
    ลองเช็คตามข้างบนก่อนก็ดีค๊าบบบบ...
    โจ้เคยขับทางไกล Timer ทำงานกว่าจะดับเครื่อง 10 นาทีอ่ะ จากรุงเทพไประยองนะ ค๊าบบบบ...

5. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    เปลี่ยนโบครับ

6. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
  7. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    สงสัยจะได้ขยับซะแระมั่ง

8. Oat40

5,652
    7
    38
    เพื่อความเลื่อนไหล

9. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    โอ้ ขับไม่ค่อยเร็วเลยนะครับ 160 บินได้บินไปแล้ว :biggrin1:

10. DaySpeed

8,976
    822
    0
    เจ้าของบินไปไหนแระ

11. Crony_A

4,017
    12
    0
    มาแย้วคร๊าบ งานเยอะโคตรๆ

ลักษณะควันจะเป็นสีขาวๆ ออกมาอย่างต่อเนื่อง พูดง่ายๆ ถ้าไม่ดับเครื่อง ผมว่าสงสัยมันจะยังคงออกมาเรื่อยๆ อะครับ
    แต่ที่แปลกก็คือ พอดับเครื่องซักพัก ลองสตาร์ดอีกครั้ง ควันสีขาวก็หายไปอะครับ ทุกอย่างก็กลายเป็นปกติ
    ขากลับ กทม. ลองขับแบบเรื่อยๆ เหมือนเดิม....120-140 เออ พอถึงบ้าน ตั้งใจมากว่าต้องมีควันออกมาอีก แต่ปรากฎว่า ไม่มีครับ

สรุป...รถผมเปงไรหว่าาาาาาาา

12. Crony_A

4,017
    12
    0
    ก่อนจอดผมก็ตั้ง Timer ไว้ประมาณ 3 นาทีครับ จึงได้เห็นว่าควันออกอะครับ
    ลักษณะเป็นควันสีขาว ออกมาอย่างต่อเนื่อง ถามว่าออกมาแล้วจางหายไปไหม....มันก็กระจายแล้วหายไปนะครับ แต่ตอนควันออกมานั้น เห็นชัดเจนมากๆๆ

- - - Updated - - -

ก่อนจอดผมก็ตั้ง Timer ไว้ประมาณ 3 นาทีครับ จึงได้เห็นว่าควันออกอะครับ
    ลักษณะเป็นควันสีขาว ออกมาอย่างต่อเนื่อง ถามว่าออกมาแล้วจางหายไปไหม....มันก็กระจายแล้วหายไปนะครับ แต่ตอนควันออกมานั้น เห็นชัดเจนมากๆๆ

13. Crony_A

4,017
    12
    0
    วันนี้ได้ไปพระประแดง จนถึงบางบอน พยายามแว๊นตลอดทาง ว่างเมื่อไหร่ กดทุกครั้ง ผลคือ ก็ไม่มีไรเกิดขึ้นอะคับ
    หรือว่า รถเทอร์โบนั้น ห้ามกดยาวๆ แช่ไว้ ต้องกดบ้าง ยกบ้าง อะครับ

แอร์นอย......

14. Oat40

5,652
    7
    38
    ชอบกดนี่เอง

15. jojo9

3,936
    656
    0
    สภาพอากาศเย็นป่าวค๊าบบบ...
    เคยเป็นตอนฝนตกอากาศเย็น ควันออกท่อแล้วกระจายหายไป ไม่ออกแบบตลบอบอวนนะ...
    แสดงว่าเครื่องเผาไหม้สมบูรณ์มั้ง หุหุ...
    ถ้าเป็นอย่างนี้ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร...
    ลองสังเกตุตอนกดว่ามีควันไหลออกมาป่าว ถ้าไม่มีก็ปกติ อย่าคิดมาก...
    ที่เคยเป็นคือเปลี่ยนเทอร์โบ ลองหาอ่านกระทู้โจ้ดูนะ...
    ท่อน้ำมันไหลกลับเข้าเครื่องรูใหญ่ไปทำให้ค้างอยู่ในเทอร์โบ ควันจึงออก แต่ถ้าเดิมๆ ไม่น่าเป็น...

16. pOR...

pOR... New Member Member

836
    2
    0
    เข้ามาอ่านครับ

17. DaySpeed

8,976
    822
    0
    150-160 บูสเท่าไรอ่ะ

18. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    ไม่รู้นะ วันเสาร์ที่ผ่านมาพึ่งกดไปยาวๆ ปทุมธานี ชัยภูมิ
    ไป กลับ 680 กิโลเมตร ก็แช่ๆตลอดทางและก็กดๆแบบนี้
    นี่ก็ 3หมื่นกว่าโลแล้วนะครับก็ขับอยู่แบบนี้แหละ
    แบบแช่ แล้วกล่องตัด ขับเลี้ยงๆ 4500 ถึง 5000 รอบ

19. Oat40

5,652
    7
    38
    คันบนนี่ก็ชอบกดเหมือนกัน

20. Crony_A

4,017
    12
    0
    ตอนควันออกนั้น....แดดร้อนโคตรเลยอะคับ คุณโจ้

21. Crony_A

4,017
    12
    0
    ตอนนี้ผมก็ยังไม่รู้อะครับว่าเท่าไร แต่เคยมีพี่คนนึงที่เก่งเรื่องรถมากๆๆ เค้าบอกว่าน่าจะประมาณ 0.7 บาร์ คับ

22. jojo9

3,936
    656
    0
    งั้นไม่รู้แระ หุหุ... :p

23. mtts. 38

1,236
    12
    0
    น่าจะนํ้ามันเครื่องรั่ว แน่ๆเลย

24. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
  25. Oat40

5,652
    7
    38
    VET

26. pOR...

pOR... New Member Member

836
    2
    0
    เป็นกำลังใจให้พี่ ผมเข้าใจว่ามันเครียด+นอย เด๋วมันก็จะผ่านไปครับ โดนมาแล้ววว

27. mtts. 38

1,236
    12
    0
    จบยากคันนี้ สู้สู้พี่

28. Oat40

5,652
    7
    38
    จวนเจียน

29. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ต้องไล่ครับ ว่าควันขาวเกิดจากอะไร ทมีควันขาวก็แสดงว่ามีน้ำมันเครื่องเข้าไปเผาไหม้ เเล้วเข้าจากไหน

ถ้าเป็นรถ NA ก็มีผู้ต้องสงสัยคือ แหวน วาล์ว ซีลวาล์ว ส่วน Turbo ผู้ต้องสงสัยก็มี ตัว Turbo เพิ่มขึ้นมา

ยิ่งอาการเป็นๆหายๆ ให้หมอจากไหน ก้ได้แต่เดาครับ ครั้นจะไล่เปลี่ยนผู้ต้องสงสัยไปเรื่อยๆ ก็จะต้องใช้งบประมาณอีก

ทางที่ผมอยากทำถ้าเป็นรถผมเองคือ ถอดออกมาชันสูตร

30. Crony_A

4,017
    12
    0
    ขอบคุณครับ กระจ่างชัดเจนมากคับ เดี๋ยวลองไล่ดูคับผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้