สอบถามครับ ใส่สปริงโหลด เฉพาะคู่หน้า ดีไหมครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Vasuta.com, 6 มีนาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    สอบถามครับ ใส่สปริงโหลด เฉพาะคู่หน้า ดีไหมครับ

ตอนนี้ ด้านหลังรถผมเตี้ยกว่าหน้าอยู่ 4 cm น่ะครับ
    กำลังว่าจะใส่ H&R (ของมาร์ช ใส่อัลเมร่า)
    เห็นเค้าบอกว่า ลงมาประมาณ 4 1/2 cm

ถ้าผมใส่แต่คู่หน้า หน้าก็เตี้ยกว่ากลัง 1/2 cm ก็น่าจะดูพอดีๆ

ก็เลยคิดว่า จะซื้อมา 4 ขดแหละ แต่ใส่เฉพาะคู่หน้า

มัน ดี ไม่ดี ยังไงไหมครับ

เพราะถ้าใส่กลังด้วย (หลังลง 3 cm) หลังก็จะเตี้ยกว่าหน้าอีก
    สุดท้ายก็ต้องรองสเปนเซอร์ขึ้นมาอีก วัดไป วัดมา ก็เท่าเดิมน่ะครับ

ขอความเห็นด้วยครับ

2. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    แล้วทำไมสแตนดาร์ด หลังถึงเตี้ยกว่าหน้า 4 ซม.ละครับ

3. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    นั่นน่ะสิครับ ทำไมด้านหลังถึงเตี้ยกว่าด้านหน้า ใส่ถังแก๊สมาหรือโหลดมาแล้วไม่เท่ากัน
    แต่ถ้าถามว่าใส่เฉพาะคู่หน้าได้หรือไม่ มันก็ใส่ได้อยู่แล้วน่ะ เพราะดูแล้วต้องการรูปลักษณ์มากกว่าประสิทธิภาพ

4. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    เปลี่ยนเฉพาะสปริง มันไม่ได้มีผลแค่ความสูงต่ำนะครับ แต่ก็สงสัยเหมือน สองท่าน ครับว่าทำไมรถ STD ถึงได้สูงไม่เท่ากัน??

5. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ผมเคยใส่โช้คแต่งสปริงโหลดด้านหน้าอย่างเดียวหน้ามันจะทิ่มๆเวลาเลี้ยวสุดจะติดซุ้มล้อคับ

6. I-PONG

I-PONG Member Member

415
    22
    18
    เดาเอานะ สปริงโหลด มันก็ต้องแข็งกว่าสปริงเดิม ๆ ใช่ไหม

คราวนี้สปริงเดิม ๆ จับคู่กับโช้คเดิม ๆ จากโรงงาน เค้าก็คำนวนมาให้รับกันอยู่แล้ว

ไปเปลี่ยนสปริงโหลดคู่หน้า ก็เท่ากับไปเปลี่ยนให้ผิดไปจากโรงงานตั้งไว้

ผลที่ได้คือ หน้าเตี้ยลงตามต้องการ แต่สปริงหลังซึ่งเป็นสปริงเดิมน่าจะอ่อนกว่าสปริงโหลดอยู่แล้ว

กลายเป็นว่า หน้าแข็ง หลังนิ่ม สิ่งที่ตามมาคือเข้าโค้งหน้าดื้อ ( หรือป่าววะ )

ของแถมที่อาจจะได้ก็คือ โช้คเดิม ๆ รับอาการสะดีดสะดิ้งของสปริงโหลดที่แข็งกว่าของโรงงานไม่อยู่ ก็เด้งกันไป

ใช้ความคิดของผมเองตามสิ่งที่มันน่าจะเป็นล้วน ๆ นะจ๊ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้