ปรึกษาหน่อยครับ จะเปิดร้านท่อไอเสียครับ รบกวนเพื่อนๆ ด้วยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป., 11 มีนาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
    ปรึกษาเพื่อนๆ หน่อยครับ ที่บ้านผมกำลังวางแผน เพื่อจะเปิดร้านท่อไอเสีย อยากรบกวนปรึกษา และขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ ที่เป็นผู้บริโภคหน่อย ว่าอยากได้อะไรบ้าง ผมจะได้นำไปเตรียมการเพื่อตอบสนองความต้องการให้ได้ครบทั้งหมด

ญาติผมเป็นร้านท่อไอเสียอยู่แล้ว ช่วงแรกผมคงยืมช่างจากร้านญาติผมมาก่อน (อาจจะยืมถาวร 555) และก็ใครพอแนะนำ ช่างท่อเก่งๆ ทำงานใจเย็นๆ ให้ผมได้ ช่วยบอกผมด้วยนะครับ..............เงินเดือน + ส่วนแบ่ง อยากได้เท่าไหร่ ก็มาคุยกันครับ

เท่าที่คิดไว้ก็มีประมาณนี้

1. จะมีฮ้อย ยกรถ หรือถ้ามีไม่ได้ งบไม่พอ ก็จะขุดบ่อลงไป คือ ทำยังไงก็ได้ เพื่อเลี่ยงการขึ้นแม่แรง ตั้งสามขา ให้น้อยที่สุด เพราะตัวผมเองรู้สึกว่า การขึ้นแม่แรง วางสามขา มันเหมือนทำให้รถเป็นรอย แล้วก็ดูน่ากลัวๆ ว่ามันจะถล่มด้วย ภาพลักษณ์ก็ด้วยแหละ แต่เป็นเรื่องรอง

2. เข้าไปดูการทำงานใกล้ๆ ได้ ถามช่างได้ สั่งได้ ช่างไม่ทำหน้าเบื่อ หรือไม่เต็มใจตอบ อาจจะมีเก้าอี้ พร้อมพัดลม ไปจ่อใกล้ๆ เอาไว้ให้ดูช่างทำงาน เพราะเชื่อว่าหลายๆ คนชอบดูช่างทำรถตัวเอง (ผมก็ดู) ซึ่งผมในฐานะเจ้าของร้านอ่ะ ผมชอบนะ เพราะนอกจากจะเป็นการช่วยผมตรวจทานงานท่อไปในตัวแล้ว ผมเชื่อว่าไม่มีใครจะรู้ความต้องการดีเท่าตัวเจ้าของรถเอง อยากได้แบบไหนจะได้จัดกันตรงนั้นเลย จะได้ตรงใจกันไป ไม่ผิดใจกันทีหลัง หรือถ้าจัดให้ไม่ได้ด้วยเหตุผลอะไร ก็จะได้อธิบายให้เข้าใจกันไปตรงนั้นเลย คนเล่นรถเหมือนกัน เราคุยภาษาเดียวกันอยู่แล้ว

3. ดูแล หม้อพัก เฮดเดอร์ ฯลฯ ไม่ให้เป็นรอย เช่น มีผ้ารองตลอด.............อันนี้ทำแน่นอน เพราะเวลาผมเอารถไปทำท่อ แล้วเห็นช่างปู้ยี้ปู้ยำกับหม้อพักปลายเราเหลือเกิน ปรากฏว่าใส่เสร็จ รอบเพียบ !!! ทั้งรอยจากการวาง การลากครูด รวมถึงรอยที่เกิดขึ้นตอนตั้งไลน์หม้อพัก แล้วเอาแม่แรงสะพานขึ้นตรงหม้อพักปลายไว้ โดยไม่มีอะไรรองเลยยย.......แบบ แม่แรงสะพาน สัมผัสกับผิวเสตนเลส (หรือไทเท) ของหม้อพักปลายเต็มๆ เห็นแล้วมันปวดใจ.....แต่ไม่กล้าเอ่ยปาก กลัวช่างด่าว่า "เรื่องมาก"

4. เน้นให้ช่างใส่ใจรายละเอียดมากกว่าช่างทั่วๆ ไป (รวมที่อยู่ในข้อ 3 ด้วย) จะพยายามลบคำว่า "ไม่ใช่รถของตัวช่าง หรือรถของเจ้าของร้านเอง จะทำให้ดีมากๆ ไปทำไม" เพราะช่างผมจะได้ทั้งเงินเดือน ทั้งเปอร์เซ็น ที่แบ่งให้จากการทำรถแต่ละคันด้วย เหมือนเป็นเจ้าของกิจการร่วมกัน เพราะฉะนั้น ความใส่ใจ มีมากกว่าช่างทั่วๆ ไปแน่นอน ยิ่งทำงานดี ลูกค้าเข้ามาทำท่อเยอะ ช่างก็ได้ตังค์เยอะตามไปด้วย

5. เปิดวันอาทิตย์ด้วย.............เพราะเข้าใจว่า วันอาทิตย์ หยุดงาน หยุดเรียน สะดวกในการมาทำท่อ แต่ร้านส่วนใหญ่ดันปิดซะนี่.......ก็ต้องลางาน ลาเรียน มาทำวันธรรมดา ขาดเรียน ขาดงานกันไป โดยผมจะไปปิดร้านวันธรรมดาแทน จะเป็นวันไหน เดี๋ยวดูอีกที

ุ6. เปิดดึกได้ เช่น ถ้าลูกค้า ไม่ว่างทั้งกลางวันของวันธรรมดา รวมถึง เสาร์อาทิตย์ด้วย ก็นัดมาทำช่วงกลางคืนได้ (วันรุ่งขึ้น ผมก็เปิดร้านสายหน่อย ไม่ใช่ปัญหา) ผมในฐานะคนนอนดึก อยากให้มีร้านขายของแต่งรถเปิดดึกๆ ได้ก็จะดีมาก รวมถึงร้านล้างรถด้วย หายากจริงๆ

7. เรื่องความสะอาด ทั้งในอู่ และในห้องน้ำห้องท่า ก็จะพยายามทำให้ดีที่สุด เผื่อคุณผู้หญิง ที่ติดรถมานั่งรอเป็นเพื่อน จะได้นั่งรออย่างสบายใจ และจะได้เข้าห้องน้ำห้องท่าได้อย่างสะดวกใจหน่อย

แล้วก็ตอนนี้ผมกำลังคิดเรื่อง "ราคา" อยู่ ยังคิดไม่ตกว่า จะตั้งราคาถูกๆ หรือว่า จะตั้งราคากลางๆ ตามท้องตลาดดี

อันนี้ยังคิดไม่ตกจริงๆ เช่น เดินเลส ทั้งคัน หัวจรดท้าย ราคาตามท้องตลาดอยู่ประมาณ 6-8 พัน ถ้าผมจะทำราคาซัก 3000-4000 จะโดนใครเอาปืนมายิงไม้เนี่ย !!! อยากทำสนุกๆ มันส์ๆ กันในกลุ่มคนแต่งรถ ได้เพื่อนได้ฝูง ได้พี่ได้น้อง มีกำไรแบบ ให้มันพอมีอันจะกินก็พอ ไม่ได้อยากจะรวยแบบก้าวกระโดดอะไร เพราะตัวผมเองก็มีงานประจำทำอยู่แล้ว เป็นมนุษย์เงินเดือน ซึ่งเงินเดือนก็โอเคประมาณนึง (อันนี้ว่ากันตรงๆ)

พยายามจะทำให้ได้ทั้งหมดที่บอกมาอ่ะครับ แต่ไม่รู้มันจะเป็นโลกในอุดมคติไปไหม ใครมีอะไร เสนอ หรือแนะนำ อะไร ขอเต็มที่เลยนะครับ ต้องการมากๆ จะเปิดเร็วๆ นี้แล้วครับ อยากรวบรวมข้อมูลให้ได้มากที่สุด

ขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ล่วงหน้าคราบบบ
    :p

แก้ไขล่าสุด: 12 มีนาคม 2012
  1. EG-9

EG-9 New Member Member

226
    10
    0
    ถ้าตัวผมเอง จะมอง ราคา > ผลงาน > คอมเม้นจากลูกค้าที่ใช้บริการ

ถ้าราคาถูกเอามันส์ และออกมาดี ผมว่าลูกค้าเพียบแน่...

2. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ผมขอท่อ Garage SPL ฟรีๆ จากพี่ยอด สำหรับขึ้นร้านใหม่นะ อิอิ

3. เอาไทเท ไปเลยดีกว่าไม้ท่านประธาน แต่ไส้แค่ 2.2 นะ เอาไปใส่ "อั้น" เล่นๆ ฮ่าๆๆๆ

4. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    เห็นด้วยกับฮ้อย ยกรถครับ น่าจะสะดวกและปลอดภัยกว่า และข้ออื่นก็ว่าเห็นดีด้วยโดยเฉพาะการดูแล ท่อ หรือชองลูกค้า

และพี่ว่าน่าจะมีดัดท่ออินเตอร์ด้วย ส่วนตัวเคยเดินท่อไอเสียเลสทั้งเส้น 2.5 นิ้ว ถูกสุด 4000 แต่ก็ไม่ได้ไปเดินร้านนั้นอีกเพราะไปเลือกร้านที่แพงกว่านิดแต่งานเชื่อมดีกว่า และความสวยงามของการเดินก็เป็นสิ่งสำคัญ

ไงก็ขอให้ร่ำรวยน่ะครับ

5. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    อีก 1 ความเห็นสั้น ๆ นะ ครับ เดาว่าคงเน้นเจาะกลุ่มลูกค้ารถแต่ง ฯ

รถแต่ง ฯ ต้อง Performance per Price งานเนียน สวย ถูกหลักการ มีการให้ข้อแนะนำลูกค้า ราคากลาง ๆ หรือมากกว่า ก็ยังพอจะ OK

รถบ้าน ๆ คงต้องทำราคาให้ต่ำหน่อย เพราะส่วนใหญ่ก็ตัดต่อผุ เอา Cat ออก เปลี่ยนพักปลาย ซ่อมเล็ก ๆ น้อย ๆ ฯลฯ งานเร็วก็จะดี

option เสริมอื่น ๆ ก็ หนังสือ กาแฟ น้ำดื่ม internet Music TV

ส่วนเรื่องเปิดวันอาทิตย์ และปิดร้าน ฯ ค่ำหน่อยนี่แจ๋วเลย อันนี้คือความแตกต่างที่ลูกค้าต้องชอบแน่

6. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    เปิดแล้วอย่าลืมบอกนะคร๊าบบบ...
    ชอบที่ใส่ใจลูกค้า แล้วดูแลของที่เรานำไปให้ใส่ครับ...
    ส่วนเรื่องราคา ช่วงแรกคงต้องมีโปรโมชั่นกันบ้าง...
    ถ้าดีจริงลุกค้าติด และบอกต่อ ราคาตามท้องตลาดก็โอเคครับ
    ขอแค่คุณภาพเราไม่ตก
    :)

ที่สำคัญชอบตรงมีฮ้อย หรือบ่อ จะได้ทำงานสะดวกและน่าจะดีในความคิดผมนะ
    แล้วก็เปิดวันอาทิตย์ เพราะส่วนใหญ่ผมว่างวันอาทิตย์ อิอิ...

7. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    เข้ามารอเปิดร้าน
    ผมแพงหน่อยก็พอไหว ถ้างานเนียนครับ

8. ELeven Racing

ELeven Racing New Member VIP

373
    3
    0
    ไอเดียดี มุมมองเยี่ยม.....

9. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ผมมองว่า ราคากลางๆ แฟร์ๆ น่าจะเหมาะกว่าครับ การตัดราคาไม่ดีเสมอไป

เรื่องเปิดดึก เยี่ยมเลยครับ แต่....ถ้าจะคิด OT เพิ่ม แจ้งลูกค้าไปด้วยครับ หรือถ้าจะไม่คิด OT ก็ต้องมีกะทำงานเพิ่มครับ เพราะถ้าชุดเดียว ทำเช้ายันเย็น สงสารเค้าครับ

10. I-PONG

I-PONG Member Member

415
    22
    18
    ราคาต่ำกว่านิดหน่อยพอให้สู้กับเจ้าอื่นแบบไม่น่าเกลียดก็พอแล้วครับ

แต่เน้นคุณภาพให้ดีก็แล้วกัน

ที่สำคัญการบริการหลังการขายต้องดี และพร้อมแก้ไขถ้าเกิดผิดพลาดตามสมควรครับ

ลูกค้าอย่างผมต้องการแค่นี้เอง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้