กล่องกรองอากาศแตก (back fire) รบกวดด้วยนะครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป, 10 มีนาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
    สวัสดีครับพี่ๆ พอดีไปได้NVมือสองมาครับติดแก๊ส 2 ระบบ น้ำมัน แก๊สระบบดูด ขับได้สองอาทิตย์เองครับ เป็นรถคันแรกของครอบครัวเลยไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับเครื่องยนต์ เห็นว่าระบบแก๊สจะมีปัญหามากโดยฉะเพราะ (ระบบดูด) ซึงเป็นระบบเดียวกับของผมเลย เลยไปศึกษาหาข้อมูลทางอินเตอร์เน็ตมา ว่า (back fire)
    จะทำให้ กล่องกรองอากาศแตก และ Air flow sensor เสียได้ ผมเลยไปเปิดฝากระโปรงรถดู (ปลากดว่า) กล่องกรองอากาศแตกครับไม่รู้แตกตอนไหน ช่วงมุ่มขอบ ยาวประมาณ 1 นิ้ว แต่ก่อนก็สังเกตได้สักพักแล้วครับว่าขับระบบน้ำมัน มันจะสะดุดเวลาเร่ง
    แต่เวลาใช้แก๊ส จะไม่เป็นเลยครับ
    กล่องกรองอากาศ ควรจะเปลี่ยนเลยไหมครับ เปลี่ยนแล้วอาการ back fire มันจะทำให้กรองอากาศแตกอีกมัยครับ
    ทำอย่างไงไม่ให้เป็น (back fire) อีกครับ ที่มันสะดุดครับเป็นเพราะอะไรครับ มีวิธีไหมคัรบ รบกวดด้วยนะครับ

1. รบกวดด้วยนะครับ ช่วยด้วยนะครับ

2. เป็นธรรมดา ของ เอ็นวี ที่ติดระบบดูด หากจะแก้ไขง่ายๆ ก็คือเดินท่ออากาศใหม่ ใส่กรองเปลือยซะ

3. ขอบคุณครับ
    แล้วค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไร..

4. ส่วนใหญ่ตีท่อใหม่ไม่เกิน 2000 พัน กรองอากาศอีก ใบไม่เกิน 1000 ทีนี้ก้อใช้ยาวๆแล้วครับ

5. ขอบคุณครับ

6. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เดินท่อใหม่ใส่กรองเปลือยเลยครับ ใช้นานไม่ต้องกังวล

7. เดินท่อใหม่ใส่กรองเปลือยต้องย้ายมิกเซอร์มัยครับหรือว่าต่อท่อใหม่ใส่กรองเปลือยอย่างเดียวครับ พอดีวันนี้ไปถามช่างแถวบ้ามมาเค้าแนะนำให้ไปร้านที่ติดตั้งแก๊สดีกว่าเพราะเค้าไม่มีใบอนุญาตวิศวะ จำเป็นมัยครับหรือว่าอู่ทั่วไปก็ทำได้
    ขอคำแนะนำด้วยครับ

ดันครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้