ระบบแอร์ SR20 DE, VE, DET กับ พัดลม 2 ช่องคอใหญ่

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย lumnamshe, 9 มีนาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    เกิดอะไรขึ้นกับระบบทำความเย็นกัน

พัดลมหม้อน้ำก็ไม่เสีย คอมแอร์ก็ไม่เสีย Speed พัดลมก็ไม่เสีย ตู้แอร์ก็ไม่เสีย
    แต่ว่าทุกครั้งที่เปิดแอร์ กด A/C เพื่อให้คอมแอร์ทำงาน มันก็ทำงาน
    แต่พอสักพักรอสึกได้ว่าคอมแอร์ตัด ทั้งๆที่มันยังไม่เย็นพอ
    แล้วมาสังเกตุว่าพัดลมหม้อน้ำไม่หมุนเมื่อกดปุ่ม A/C ของแอร์

แต่พัดลมหม้อน้ำจะหมุนเมื่อเครื่องร้อนถึงจุด
    และเกิดปัญหาเมื่อขับรถช้าหรือติดๆ ความร้อนขึ้นเพราะไม่มีพัดลมเป่าช่วย

แล้วมันเป็นอะไรกันนี่............

2. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    งานงอกหล่ะคับ พี่โก้300 ผม

3. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ทำครบ 2 สปีดหรือป่าวค้าบพี่

ไม่งั้นก้อลองเช็ครีเลย์พัดลมดูค้าบ

เคยเจอแบบนี้อยู่คันนึงไล่กันถึงพัดลมจะเปลี่ยนใหม่ไปๆมาๆรีเลย์กลับญี่ปุ่นเปลี่ยนไปหายเลย

4. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    งั้นก็ขับเร็วอย่างเดียวไปเลยพี่ 5555 (ล้อเล่นนะคร้าบ)

5. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    ​รีเลย์กลับญี่ปุ่นแน่เลยยย...

6. DaySpeed

8,976
    822
    0
    แล้วมันจะกลับมาอีกมั้ย :D

7. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    รีเลย์ กับ ฟิวส์ เหมือนหรือต่างกันอย่างไรครับ :)

8. p251007

p251007 New Member Member

987
    14
    0
    เสร็จจากรีเลย์กับฟิวส์แล้ว ก็ลองมุดดูแถวตู้คอล์ยเย็นว่า ตัวควบคุมอุณหภูมิ (Thermo Control Amplifier) ยังอยู่หรือเปล่า
    หรือถูกแปลงไปเป็นเทอร์โมแบบมือหมุนไปแล้ว ที่ผมสงสัยแบบนี้ก็เพราะว่า แอร์ไม่ทันเย็น คอมก็ตัดแล้ว

9. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,717
    819
    113
    ใช่ไอ้กล่องที่อยู่ใน ฝาโปรงรถเปล่านะ

10. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    เปลี่ยนโบครับพี่ อิอิ

11. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ตามพี่หนุ่มไปคับ

12. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    อย่างกับตาเห็น
    ชุด Relay จะอยู่ในกล่องฝั่งซ้าย ส่วนฟิวส์จะอยู่ชุดกล่องทางขวาเมื่อหันหน้าเข้าหารถครับ
    เปิดออกดูรู้เลยครับมันต่างกันมากครับ
    พี่ก็ว่าอาการนี้ต้องเปลี่ยน Turbo

สรุปว่าไปหาช่างแอร์ดูแล้ว Relay ไหม้ครับ
    เปลี่ยนไป 200 บาทครับ
    แต่ประเด็นคืออย่างไรมันก็จะเสียอีก
    วิธีแก้ไขคือให้ใส่ Relay เพิ่มอีก 1 ตัว รวมเป็นสองตัว เพื่อให้แต่ละตัวดูแลพัดลม ตัวต่อตัวแล้วมันจะ สบายๆ
    นัดไว้วันอาทิตย์นี้ไปทำ ทำเสร็จเดี่ยวเอาข่าวมาบอก

13. pOR...

pOR... New Member Member

836
    2
    0
    ตอนนี้รถผมมีอาการ แอร์ไม่เย็นเมื่อยามรถติด แต่ถ้ารถวิ่ง แอร์เย็นเป็นปกติ น่าจะเป็นที่อะไรคร้าบบบ

ปล. แต่ความร้อนไม่ขึ้น อยู่ตรงกลางปกตินะครับ

14. DaySpeed

8,976
    822
    0

อากาศมันร้อนช่วงนี้อ่ะปอ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 16:06:00 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 16:05:59 ----------

อากาศมันร้อนช่วงนี้อ่ะปอ

15. pOR...

pOR... New Member Member

836
    2
    0
    ช่วงนี้ผมอาศัยออกจากบ้านตอนกลางคืนกลับเช้า จะได้ไม่มีปัญหาแอร์ร้อน ไปพลางๆก่อนนะครับ :D:D:D

16. DaySpeed

8,976
    822
    0

เอ่อว่ะเข้าท่า:D

17. jojo9

3,936
    656
    0
    ​อาทิตย์นี้ต้องไปคลอง 5 ไม่ใช่หรอ นัดก่อนหน้านั้นซิพี่ อิอิ...

18. jojo9

3,936
    656
    0
    ​ไม่แน่นะ อิอิ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้