b14 มีเสียงแอ๊ดๆ ดังจากคอนโซลด้านหน้า

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย pkea, 1 มีนาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pkea

pkea New Member Member

54
    0
    0
    b14 มีเสียงแอ๊ดๆ ดังจากคอนโซลด้านหน้า (เสียงดังคล้ายๆประตูตก หรือกระบะเก่าๆ ปิดฝากท้ายไม่แน่นเวลาตกหลุม) ลองเข้าอู่ ช่างก็ขย่มๆ ไม่มีเสียง แต่ตอนช่างเอามือล้วงตรงด้านในล้อแล้วเขย่าๆ เอาหูไปฟังตรงฝากระโปรงแถวๆ ใบปัดน้ำฝน จะได้ยินเสียง แอ๊ดๆ ครับ เสียงถ้าตอนขับอยู่เวลาตกหลุมจะไม่มีเสียงดัง แต่เวลาวิ่งทางเรียบแต่เรียบไม่สนิท หรือทางลูกรังจะมีเสียงเกิดขึ้น

2. shed705

shed705 Guest

0
    0
    0
    สวัสดีครับ
    มีจำเลยรอการสอบสวนคือเจ้าบูทยางหัวโชคครับ ลองตรวจสอบโดยกดรถให้โยกแล้วสังเกตุตรงหัวโชคทั้ง 2 ข้างมันจะขยับตัวตามแรงกด แต่ถ้าเป็นปรกติแกนโชคจะอยู่ตรงกลางเบ้าหัวโขคพอดีครับ ถ้าเสียก็เข้าร้านยาง หรือช่วงล่าง ข้างละประมาณ 500 ครับ
    ขอบคุณครับ

3. Birth_Sunny

Birth_Sunny New Member Member

127
    1
    0
    ของผมก็เป็นนะครับ ช่างบอกเป็นที่บูทปีกนกครับ แต่ยังไม่ได้เอาไปเช็คแบบจิงๆจังเลย แต่ดูๆแล้วเป็นเกี่ยวกับปีกนก+เป้าโช๊คครับ

รอคำตอบอื่นๆครับ...

4. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ลองดูลูกยางที่ไว้รองฝากระโปรงหน้าเวลาปิดอะคับ มีอยู่ทั้งสองข้าง ถ้ามันเสื่อมจนจมลงไปในรู แล้วเวลาปิด ฝากระโปรงมันจะไม่มีตัวหนุน จะทำให้เกิดเสียงพวกนี้ได้ครับ หาซื้อเปลี่ยนก็ตัวละไม่เท่าไรนะคับ 20-30 บาท ลองดูคับ

5. pkea

54
    0
    0
    บูทยางตรงเบ้าหัวโช๊คมั้งครับ มันไม่อยู่ตรงกลาง
    ทีนี้อยากจะถามว่าถ้าเปลี่ยนนี่ต้องถอดโช๊คออกมาหรือเปล่า แล้วตั้งศูนย์ใหม่อีก
    หรือช่างไม่ต้องถอดทั้งตัวโช๊ค แค่ขันน๊อตบนหัวโช๊คแล้วเปลียน บูท ไม่ต้องถอดโช๊คทั้งตัวออกมาใส่ข้างนอกเหมือนปกติ (ไม่อยากตั้งศูนย์ใหม่ เพราะน๊อตเดิมไปกับ ศูนย์ที่ไปตั้ง ศูนย์ใหนก็ไม่รู้ทำล้อแบะ ตอนนี้ตั้งศูนย์ที่รู้จักกัน ต่อครั้งก็ 5 - 600 บาท )

6. shed705

shed705 Guest

0
    0
    0
    สวัสดีครับ
    ก็อย่างที่เคยแนะนำไว้แหละครับ ที่ผมเคยเป็น ก็เห็นช่างเขาถอดออดมาทั้งโช๊คและสปริง แล้วเปลียนบูทหัวโช๊คอันใหม่แทนอันเก่าซึ่งหมดสภาพไม่สามารถบังคับให้หัวโช๊คอยู่ในตำแหน่งที่ถูกต้องได้ แล้วไปเสียดสีกับโครงเหล็กข้างๆ เสียงดังเหมือนมีหนูมากัดแทะอะไรเล่นอยู่ในคอนโซลเวลารถตกหลุมเล็กๆ ไม่ต้องตั้งศูนย์ใหม่ครับ หากข้อมูลผิดพลาดขออภัยด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

7. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    ต้องถอดแน่นอนครับ

8. sumruay

sumruay New Member Member

205
    0
    0
    ยังไงก็ต้องถอดทั้งชุดสตรัทออกมา เพื่อเปลี่ยนยางเบ้าโช้คครับ

ไหนๆก็ถอดออกมาแล้ว อย่าลืมเช็คดูโช้คด้วยว่ายังปกติดีหรือไม่ ยางรอง ยางกันฝุ่น ขาดมั้ย

แล้วก็หล่อลื่นจานลูกปืนเบ้าโช้คหน่อย เป็นจานพลาสติกนะครับ ตัวจานต้องหมุนได้คล่องๆ ถ้าฝืดเมื่อไหร่ เวลาหมุนพวงมาลัยจะมีเสียงดังตามการหมุน

แต่ร้านที่คุณว่ารู้จักกันเนี่ย ทำไมตั้งศูนย์แพงจังครับ B14 ตั้งศูนย์เฉพาะแค่ล้อคู่หน้าเท่านั้น

ผมตั้งที่ร้านบางพลัดศูนย์ล้อ ยังแค่ 300 บาทเองนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 มีนาคม 2012
  9. pkea

54
    0
    0
    ที่ต้องตั้งแพงเพราะ โดนร้านอื่นตั้งแล้วไม่ได้ใส่น๊อตเดิมของมันเองเข้าไป โดนน๊อตอะไรไม่รู้ใส่แล้ววิ่งไปสักพักน๊อตหลวมล้อแบะ เลยมาตั้งร้านที่รู้จักกันเค้าแก้ให้ ใส่น๊อตเบอร์อื่น และต้องเจียรูน๊อตใหม่กว่าจะตั้งได้ก็นานโขอยู่ ต้องใส่เหล็กอะไรไม่รู้เสริมเข้าไปด้วย ผมจำชื่อไม่ได้ เลยไม่อยากตั้งศูนย์
    ส่วนพวกยางต่าๆง เปลี่ยนใหม่แทบหมดแล้วครับ

10. Emz-b14

Emz-b14 New Member Member

197
    6
    0
    ถ้าจะเปลี่ยนยางรองเบ้าโช้ค แนะนำให้ซื้อของแท้นะคับ แพงหน่อยแต่มันจะทนกว่ามาก ของเทียมของเทียบ ถ้าขับโหดๆ ไม่นานก็เริ่มขาดอีก อันนี้เจอมากับตัว

11. oyes789

oyes789 New Member Member

40
    0
    0
    ของผมเป็นตรงด้านหน้าซ้าย อาการคือเสียงดัง แบบ ยางเสียดสีกัน ยังอึดๆ /เอี๊ยดๆ วิ่งตรงๆ ความเร็วไม่มาก เอาราคา มีแรงนะครับ เปลี่ยนยางหิ้วแร๊ค (บางคนเรียกยางรัดแร๊ค) ซ้าย 1 ตัว ขวา ตัว ราคาประมาณ 45/ตัว (ของเทียมนะ) เพราะบางทีมันแข็งเพราะเกิดจากความร้อน แต่บางรายใช้วิธี รองด้านในด้วยยางในจักรยานแทน แล้วไขน๊อตให้แน่นๆ ลองดูครับ
    รูป : ผลการค้นหารูปภาพโดย Google สำหรับhttp://www.gmwebsite.com/System_images/PicturePath_PRODUCT/ProductM-070318120424436.jpg

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้