TEIN vs Silver's

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย I'm Designer, 25 มีนาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    TEIN Super Street vs Silver's
    เรื่องมีอยู่ว่า ผมใช้ Silver's อยู่ แล้วผมมีความรู้สึกว่ามันยังไม่ใช่สำหรับผม ที่ไม่ใช่หมายความว่า เวลาวิ่งเร็วๆ มันกระเด้งมากเกินไป ที่ความเร็ว เกิน 140 ขึ้นไป แต่วิ่งช้าก็กระเด้งนะครับ เพราะผมปรับโช้คข้างหน้า 22 หลัง 24 ที่ปรับแข็งเพราะว่าผมแต่งรถแนว Flush แล้วล้อหลังมันชอบไปครูดกับซุ้ม เลยต้องปรับแข็งเพื่อที่เวลากระแทกจะได้ขูดน้อยลง
    คราวนี้มีคนจะขาย TEIN ให้ในราคา 36000 เพิ่งใช้มา 2 เดือน ผมเลยตัดสินใจไม่ถูกว่าจะเปลี่ยนไปเล่น TEIN ดีกว่าไหม หรือว่าใส่ Silver เหมือนเดิม ( Silver ผมก้เพิ่งได้ใส่ได้แค่ 3 เดือนเอง) แล้วเอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า
    จากที่ถามเพื่อนมา 2 คน ที่เคยใช้ มีความเห็นเหมือนกันว่า ใส่ TEIN ไป ฟิลลิ่งก็ต่างจากเดิมไม่มาก พูดง่ายๆ ได้ไม่คุ้มเสีย ไม่แน่ ฟิลลิ่งอาจจะพอๆกัน
    แต่ Silver น่าจะกระด้างกว่า TEIN เพราะว่าเป็น MONO Tube
    ขอความเห็นจากเพื่อนๆด้วยครับ
    ขอบคุณมากครับ

2. JOEPURE

JOEPURE New Member Member

71
    0
    0
    ถ้าเปลี่ยน tein ก็ต้องปรับแข็งอยู่ดีเพราะรถคุณ ฟลัส ผมว่าลองยกรถขึ้นสักนิดแล้วลองปรับ ซิลเวอร์ ใหม่ดูแล้วลองดูอาการอีกทีว่ามันกระด้างเพราะโช๊คจริงๆหรือเพราะปรับแข็งไป ผมก็ไม่ทราบว่ายี่ห้อไหนดีกว่ากันแค่ไม่อยากให้เสียเงินซ้ำซ้อนครับ น้ำมันแพงช่วยกันประหยัด ยังไงรอท่านอื่นเสริมอีกที ^_^

3. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    เพิ่มตังค์อีกหน่อย แล้วไปสอยถุงยาง... เอ๊ย!! ถุงลมดีกว่า

4. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    ลองหานั่งรถเพื่อนดูก่อนครับ

5. USED-PART

USED-PART New Member Member

86
    5
    0
    อักเกรดค่าสปริงเพิ่มด้วยจะเห็นผลดีมากๆ
    โช้คแต่งรุ่นกลางๆ อย่างที่บอกมา ถ้าปรัแข็งมากๆจะเด้ง ปรับไว้กลางๆจะขับดีกว่ามาก

6. Bushika

Bushika New Member Member

1,518
    5
    0
    ถ้าได้ไปงาน ฟลัช แล้วได้ยืนฟังช่วง Fitment จะรู้ครับ ว่าทำยังไงไม่ให้ติด ^^

7. cefiro-man

cefiro-man Member Member

561
    5
    18
  8. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    super street เป็น twin tube นะครับ

9. MaShiMoRo999

MaShiMoRo999 New Member Member

47
    0
    0
    ต้อง ลอง นั่งของคนรู้จักดูครับ และ Tein รุ่นไหน แข็ง อ่อนอาจไม่เท่ากัน

10. rx7job

rx7job New Member Member

63
    0
    0
    มาแชร์ข้อมูลรับ

ของผมใช้ Tein รุ่น Monoflex ทำแนวฟลัชเหมือนกัน พอใจกับโช็คตัวนี้มากๆ เพราะกดโหลดยังไงก็ยังขับสบายๆ ครับ

ตั้งเป็นเบอร์ หน้า 12 หลัง 10 กดรถแทบไม่ยุบเลย แต่ตอนขับ นี่สบายๆครับ เพื่อนๆมาลองนั่งก็บอกว่าโอเค

ไม่แน่ใจว่าได้ พับหรือเจียซุ้มไปมากน้อยขนาดไหน ของผมเจียออกไปพร้อบเก็บขอบให้มันมลๆ

ใส่ยางดึง ตอนนี้ใช้งานได้ครับ จัพพ์ก็แทบไม่ติดเลยครับ

11. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    เรื่องฟิลลิ่งโช้คนี่ตอบยากคับ บางรุ่นเหมาะกะรถบางรุ่น เพราะน้ำหนักรถแต่ละคันไม่เท่ากัน บางคนบอกแข็งไป บางคนบอกกะลังดี ทางที่ดีควรลองนั่งดีกว่า

รถผมเองเปนแจสคานหลังแข็ง ต้องแข็งๆเข้าไว้เวลาจั้มมันไม่มุดเหมือนช่วงล่างอิสระ ใส่ Tein cup damper อยู่ ค่าเคหน้า 12 หลัง 12 ถ้าปรับนิ่มสุดผมว่ากะลังดีสำหรับผม แต่คนอื่นบ่นแข็งไป

แต่พอมาทำฟลัชก็ต้องปรับหลังแข็งเกือบสุดเหมือนกัน ถ้าปรับแข็งสุดเด้งมาก ด้านหน้า ปรับไม่เกิน 10 เบอร์สบายๆ

ในรูปปัจจุบันขับสบายๆติดบ้างนิดๆหน่อยได้ได้อารมณ์ฟลัชคับ

12. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    ของผมมันเป็น A33 น่ะสิครับ เลยหาเล่นยากส์ซะหน่อย สรุปผมคงใช้ของเดิมแหล่ะครับ เพราะกลัวคิดว่าได้ไม่คุ้มเสีย แล้วอีก Silver ของ A33 ก็ขายยากส์ซะด้วยสิ ไม่ค่อยมีคนซื้อกัน ขนาดผมขาย แค่ หมื่นแปด ใช้งานมาได้ 2 เดือน ยังไม่มีใครเอาเลยคร๊าบ สรุปไม่อยากเจ็บตัวมาก เลยใช้ของเดิมดีกว่า เอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่าครับ ตอนนี้ก็เริ่มชินแล้วครับ
    ขอบคุณมากครับ ไว้ผมเอารูปรถมาให้ดูนะครับ

13. I'm Designer

204
    11
    0
    ของผมมันเป็น A33 น่ะสิครับ เลยหาเล่นยากส์ซะหน่อย สรุปผมคงใช้ของเดิมแหล่ะครับ เพราะกลัวคิดว่าได้ไม่คุ้มเสีย แล้วอีก Silver ของ A33 ก็ขายยากส์ซะด้วยสิ ไม่ค่อยมีคนซื้อกัน ขนาดผมขาย แค่ หมื่นแปด ใช้งานมาได้ 2 เดือน ยังไม่มีใครเอาเลยคร๊าบ สรุปไม่อยากเจ็บตัวมาก เลยใช้ของเดิมดีกว่า เอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่าครับ ตอนนี้ก็เริ่มชินแล้วครับ
    ขอบคุณมากครับ ไว้ผมเอารูปรถมาให้ดูนะครับ

14. somok

somok Member VIP

801
    14
    18
    Tein คุณภาพดีกว่าเยอะ
    แต่การปรับค่าความหนืดต่างๆ ปรับสุดใช่ว่าจะแข็งแบบที่เข้าใจกันนะครับ ถ้าอยากให้โช๊ค หนืด หนึบ ไม่เด้ง ปรับอยู่กลางๆแล้วขับไป จนกว่าจะพอใจฟิวลิ่งของแต่ละคน นะจ๊ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้