ใบอินวอยเครื่อง SR20DET ขับหน้า หาย ทำไงดีครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย balloon B12, 4 มีนาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. balloon B12

balloon B12 New Member Member

70
    26
    0
    กำลังจะขายรถ ปรากฎว่าลืมแจ้งเปลี่ยนเครื่อง แล้วหายใบอินวอยไม่เจอแล้วครับ โทรไปถามที่อู่เขาก็ลืมไปแล้วว่าเอาเครื่องมาจากร้านไหน เพราะเปลี่ยนมาหลายปีมากแล้ว ตอนนี้มึนตึบเลยครับ

2. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ใครพอจะรู้วิธีแก้ รบกวนด้วยคร๊าบ...................

3. poko

poko New Member Member

35
    0
    0
    เรื่องใบอินวอยเป็นเรื่องสำคัญนะครับ.....ถ้าเปิดมาแล้วไม่สามารถให้ร้านอื่นเปิดให้ได้อีกนะครับต้องร้านที่แจ้งเข้ามาเท่านั้นครับ

คำถาม.....ใบอินวอยหายควรทำอย่างไร

คำตอบ....อันดับแรกต้องแจ้งความครับแล้วนำเอกสารการแจ้งความไปยังร้านค้า(กรณีรู้ว่าร้านไหน) หรือ อู่ที่เราวางเครื่อง(กรณีที่อู่เป็นผู้จัดหาเครื่องให้)

แล้วบอกเค้าว่า ใบอินวอยหาย พร้อมนำเอกสารการแจ้งความและสำเนาบัตรประชาชนของผู้ครอบครองรถ(ตามเล่มทะเบียนรถนะครับ)

หลังจากนั้นก็เป็นหน้าที่ของเซียงกงหรือร้านค้าที่เค้าจะต้องติดต่อดำเนินการตามขั้นตอนของเค้าครับ......แต่เวลาคุณไปบอกเค้าว่าอินวอยหาย

ผลตอบรับที่คุณจะได้มาก็คือ อารมณ์ของร้านที่จะทำหงุดหงิดใส่เราครับพูดท่านู้นท่านี้นู้นนี่นั้น เพราะเราก็ต้องเห็นใจเค้าครับถามว่ายากมั้นในขั้นตอน

ไม่ยากหรอกครับแต่มันก็ไม่ง่าย รายละเอียดค่อนข้างเยอะครับ....แต่ที่คุณจะต้องโดนแน่ๆคือเค้าคิดค่าใช้จ่ายกับคุณชัวร์ๆครับ จะมากหรือน้อยแล้วแต่เค้าแล้วครับ

แต่ในกรณีของคุณอู่เป็นผู้จัดหาเครื่องมา แล้วตอบแบบง่ายๆว่าจำไม่ได้อันนี้แย่ครับต้องลองคุยกับเค้าดีๆแล้วละครับว่าซื้อที่ไหนมาช่วยหน่อยได้มั้ย......ผมว่าบิลเค้าคงต้องยังอยู่ละครับ

ถ้าเป็นอู่มาตารฐานหน่อยเพราะถ้าจำไม่ได้จริงๆจบเลยครับ เพราะเลขเครื่องไม่สามารถเปิดซ่ำกันได้แน่นอนแล้วยิ่งแจ้งเลขจนมีอินวอยแล้วด้วย

ปล.สุดท้ายถ้าหาไม่ได้จริงๆก็ต้องหาซื้อเสื้อเครื่องที่มีเลขมาเปลี่ยนเอาอะครับ...ยังไขขอให้โชคดีตามหาร้านนำเครื่องเข้ามาเจอนะครับ

4. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    ท่าทางจะไม่ใช่เรื่องง่ายๆซะแล้ว

5. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ดีนะที่แจ้งแล้ว

6. Brian O'conner >.<

Brian O'conner >.< New Member Member

58
    0
    0
    แหะๆเข้ามาเก็บความรู้ ขอให้หาร้านเจอครับ

7. balloon B12

balloon B12 New Member Member

70
    26
    0
    ตอนนี้หาไม่เจอแระครับ เซ็งไป ยังขายไม่ได้ต้องเก็บไปก่อน ^^

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 13:18:07 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 13:17:18 ----------

ขอบคุณทุกๆคนมากเลยครับ ^^

8. poko

poko New Member Member

35
    0
    0
    ถ้าต้องขายจริงๆหาซื้อเสื้อสูบแบบที่เค้าแยกมาเป็นอะไหล่แบบที่มีเลข(ใบอินวอย)มาเปลี่ยน

ซิครับถูกกว่าซื้อเครื่องทั้งตัวครับแล้วให้ช่างประกอบให้ใหม่ใช้อะไหล่เครื่องตัวเดิมเราทั้งหมด

เต็มที่เสียแค่ค่าแรง , ค่าปะเก็น , ค่าเสื้อสูบ หรือ ไม่ก็หาเครื่องยกลงบ้านเราแต่เสื้อเครื่องสูบต้องยังดีนะ

แบบที่เค้าแจ้งเลขลงรถแล้วพร้อมทำเอกสารซื้อขาย สำเนาเล่มทะเบียนรถที่เค้ายกลง (อันนี้น่าจะถูกหน่อย)

แล้วนำอะไหล่เก่าเรามาประกอบเหมือนเคลสแรกครับ

9. SRB-12

SRB-12 Member VIP

90
    25
    18
    ผมมีเลขเครื่ิองอยู่2ตัวถ้าสนใจโทรมาละกัน 081-4466669

10. My Little Blue

My Little Blue New Member Member

3
    0
    0
    ความรู้ทั้งนั้นเลย ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้