! ! ! ใจ หาย เหมือนกันนะ วูบๆ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย abadahey, 8 มีนาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    เรื่องมันมีอยู่ว่า เพื่อนของพี่ผมกำลังจะออกรถใหม่ ก็ให้ศูนย์เรียกเต๊นมาลองตีราคารถเขาดู เผื่อจะ เทิร์นหักลบอะไรก็ว่ากันไป
    ทีนี่ เขาก็มาถามผมว่าจะลองให้ เขามาตีราคาดูมั้ย ผมก็เออ ก็ได้ ก็ยังไม่ได้กะขาย หรือ รีบร้อนเงินอะไร

พอดีประจวบกับช่วงที่เขาตีราคาตกลงกับ เพื่อนของพี่ผมที่จะซื้อรถไป เรียบร้อยก็ถึงคราวผม
    งานดันเข้าอีก ก็เลยโทรบอก ว่าไม่ว่างไม่เป็ฯไร เท่านั้นแหละพี่เขาก็บอกให้ลองคุยกันดูหน่อยเบื้องต้นพอ
    รถอะไร รุ่นอะไร ก็ว่าไป ผมก็โอเคๆ บอกไป ดังนี้

พนักงานเต๊น : รถอะไรครับ
    ผม: นิสสัน ซันนี่ บี 14 ครับ
    พนักงานเต๊น : ปีอะไรครับ
    ผม: โฉมแรก ปี 97 มั้งครับ
    พนักงานเต๊น : เครื่อง พันห้า หรือ หันหก ครับ
    ผม: 2000 ครับ
    พนักงานเต๊น : หา 2000 หรอครับ อ่อ วางเครื่อง sr มาใช่มั้ยครับ
    ผม: ครับ
    พนักงานเต๊น :ติดแก้สมั้ยครับ
    ผม: ติดหัวฉีดครับ
    พนักงานเต๊น : อืม คงได้ หมื่นปลายๆ ครับ จะข้ามไปหลักแสนยาก ครับ วางเครื่องมา ติดแก้ส
    ผม: อ่อ หรอคับ แล้วก็รีบวางไปประชุมต่อ :rolleyes:

แล้วก็มาคิดๆ เอ๊ะ ถ้าขายได้เท่านี้จริงๆ เราเอาไว้ขับ ดีกว่านั่งรถเมล์ ตากแดด ตากฝน ดีกว่านะนี่ แฮะแฮะ
    แล้วใครเคยมีประสบการณ์ เอารถไปตีราคา ได้เรื่องยังไง ลองบอกกันดูมั่งนะครับ ไม่รู้ว่า ราคาอาจจะ อยู๋ที่ผู้ซื้อผู้ขาย
    แต่มันน่าจะมีราคากลางๆ ของตลาดมั่งน้า เขาวัดกันยังไงหว่า
    หรือเต็น มัน ซื้อไป 8-9 หมื่น บวกซัก 4-5 หมื่น ขายเอา สบายๆ

2. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    ราคานี้เป็นผมเก็บไว้ดีกว่าครับ ปล่อยไม่ลงจริงๆ

3. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    รถเราปั้นมาขนาดนี้ ถ้าไม่จำเป็นจิงๆ ผมว่าเก็บไว้ดูเล่นดีกว่า จะเก็บเธอไว้ให้ลึกสุดใจ

4. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    ทำใจยอมรับครับ ขายให้เต้นท์รถ กีต้องถูกกดราคาอยู่แล้ว ลองให้หลายๆที่ ตีราคาดู
    ไม่รีบก็ขายเอง เจ็บตัวน้อยหน่อย
    คิดว่าจะเปลี่ยนรถ ต้องรีบปล่อยแล้วหละครับ ตัดใจไป

5. Sunny_N_Slowly

Sunny_N_Slowly New Member Member

164
    0
    0
    ..ถ้ารถทำมา..ลงกับมันไป..ขายขาดทุนกว่าธรรมดามากครับ..เก็บไว้ดีกว่า..

..เอาสภาพเดิมๆของผม..ตอนแรกกะจะซื้อALMERA..

...ให้เต๊นท์ที่สนิทรับซื้อ..

..ได้7หมื่นครับ..บางเต๊นท์ที่สนิทยังไม่เอา..บอกเก็บไว้เหอะ..

..คิดแบบสภาพรถเดิมๆก่อนนะครับ..

..ส่วนถ้าขายเอง..เคยจะลงไว้..1แสนหนึ่งหมื่น..

..แต่ก็เปลี่ยนใจ..เป็นเหตุเริ่มต้น..ของการบูรณะ..

..รถมือสองที่อายุ..เกิน10ปี..ดอกเบี้ยในการจัดไฟแนนซ์ค่อนข้างสูง..

..เด๋วนี้รถเล็กราคาไม่สูงมีเยอะ..ดอกเบี้ยถูกกว่ามาก..

..ตลาดรถใหม่เลยคึกคัก..

..ส่วนมือสองที่เก่าหน่อยก็เลยขายยากครับ..

6. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    B11 เหลือ 30000 +- ครับ

ไม่รู้นะ แต่สำหรับผม
    ความรู้สึกกับประสบการณ์ รวมไปถึงเรื่องราวต่าง ๆ ของคนที่ผมรักที่เกิดขึ้นกับขาวผ่อง
    มันมากกว่าราคาที่หลายคนคิดว่ามันคุ้มอ่ะครับ เอาแบบบ้า ๆ สมมุติมีคนมาขอซื้อแสนห้า
    ผมคงบอกว่าไปซื้อคันอื่นมาแต่งแล้วเอาเงินที่เหลือไปเที่ยวดีกว่าครับ "ผมไม่ขาย"

7. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ซ้อมไว้หรอฮะ....อิอิ

8. Oat40

5,652
    7
    38
    ผมว่า ถึงเวลานี้มันอาจจะมีคุณค่าทางจิตใจมากกว่าคุณค่าทางทรัพย์แล้วฮะ:cool:

9. Ex-ProfLeZs

Ex-ProfLeZs New Member Member

171
    1
    0
    ตีราคาแบบนี้ งอลอ่า :rolleyes:

10. much

much New Member Member

239
    1
    0
    ตีราคาให้ต่ำเว่อร์นะ

11. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    นี่ ก็ไม่รู็ พี่ผม ขายไปหรือยัง ไม่รู้ ได้ราคามั้ย เห็นบอกว่า เจ้านี้ให้ราคาสูงมากๆ นะนี่ ;)

12. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    B14 ซื้อเข้าตอนนี้ ไม่เกิน 80000 ไม่สนว่า วางเครื่องมา ติดแก๊สมา แล้ว พอเอาไปขาย เกือบ 2 บอกรถสวย พร้อมใช้

13. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,717
    819
    113
    มันเป็นเรื่อง ธรรมชาติ :D

14. bensurat

bensurat Member Member

40
    0
    6
    อย่าขายเลยครับ หากไม่จำเป็นจริง ๆ

15. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    เป็นสัจธรรม อย่ายึดมั่นถือมั่น

16. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    abadahey "แล้วก็มาคิดๆ เอ๊ะ ถ้าขายได้เท่านี้จริงๆ เราเอาไว้ขับ ดีกว่านั่งรถเมล์ ตากแดด ตากฝน ดีกว่านะนี่ แฮะแฮะ"

NISSAN SUNNY B14 เมื่อวางเครื่องแล้วคิดจะขายผมเสียดายแทนครับ
    เพราะมันขายไม่ได้ราคาครับ
    มันมีวิธีเดียวที่ได้กำไรคือไปหาของเดิมทุกอย่างใส่แทนลงไปแล้วถอดของแต่งรวมเครื่องออกขาย บวกแล้วคุ้มแต่เหนื่อย

อีกวิธีเจ็บตัวน้อยหน่อยก็ขายให้กับคนเล่นรถด้วยกัน อาจจะดีขึ้นมาหน่อยครับ
    อีกวิธีหาคนที่ชอบรถB14 มากๆและมีตังค์ ให้ซื้อเก็บ เก็บ เก็บ ไปโมต่อประมาณนั้น 555...ไปหละ..ฟิ้ว..

17. Crony_A

4,017
    12
    0
    ข้อสุดท้าย ช่างได้ใจยิ่งนัก

18. Oat40

5,652
    7
    38
    จะเก็บไว้อีกซักคันมั้ยคับคุณพรี่โก้300

19. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    เก็บไว้แบบนี้แหละจนกว่ามันจะปลูกผักโตอ่ะ

20. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    เก็บไว้ให้ลูกขับไปเรียนครับ อีก 20 ปีคงเทห์น่าดู

21. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0

มันหล่อมว๊ากกกกกพ่อโบตั๋น:D

22. abadahey

2,753
    16
    38
    จะเข้าขั้น retro มั้ยนี่

23. Crony_A

4,017
    12
    0
    แล้วสรุป ยังไงฮะ

24. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ขายเองยังไงก็ได้ราคาดีกว่าแน่ๆ

แต่ใครรอไม่ได้ก็ต้องขายเตนท์

25. Crony_A

4,017
    12
    0
    เป็นสิ่งที่ยากลำบากนัก...กับการต้องขายสิ่งที่เรารักและผูกพันมานาน

26. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    ประโยคนี้โดนใจอ่ะท่าน เอาไป 5 กะโหลกเลย

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 10:53:53 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 10:53:11 ----------

ถูกต้องครับเสี่ย

27. Athens Nismo

1,128
    181
    0
    เป็นอีกวิธีที่ผมคิดเหมือนกันครับพี่ตั๋น

28. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    ผมก็คิดเหมือนพี่ตั๋นนะครับ
    ความรู้สึก ประสบการณ์ต่างๆเยอะมากมาย ที่เกิดขึ้นกับผม
    เเละ ลุงเหลี่ยม ของผม
    ผมไม่คิดที่จะชายเลยครับ มีเเต่คิดว่าจะทำเก็บไว้เพื่อเป็นความทรงจำครับ

ปล. เก็บไว้ให้ลูกไว้หลานไว้กันเลยครับ
    ดีกว่าออก 2 ล้อให้ลูกให้หลาน ครับ

29. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    กดราคาอย่างแรง รถผมท้ายยาวปี95 สีขาว SR20DE A/T แก๊สมิกเซอร์ ไปรีไฟแนนท์ ได้มาตั้ง110,000บาทเลยนะนั่น

30. Notto_03

Notto_03 New Member Member

14
    0
    0
    เก็บไว้ใช้เองดีกว่าครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้