สอบถามชื่ออะไหล่ตัวนึงคับ

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย tonpangya, 7 พฤษภาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tonpangya

tonpangya New Member Member

151
    0
    0
    1.อ่ะไหล่ตัวในรูป เค้าเรียกว่าอะไรคับ
    2.เวลาไปซื้อต้องตรงรุ่นรหัสอะไรรึป่าวคับ
    3.ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ปล.พอดีเครื่องกระตุก บางทีวิ่ง ติด ๆ ดับ ๆ ช่างรื้อโน่นรื้อนี่บอกน่าจะเป็นที่ตัวนี้ ให้ไปหาซื้อ เลยอยากรู้จักมันสักนิดก่อนคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 พฤษภาคม 2012
  2. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    รื้อจากส่วนไหนครับ

3. tonpangya

151
    0
    0
    เห็นช่างบอกว่า อยู่ข้างไอ่ที่ดึงสายคันเร่ง ข้างเครื่องยนต์อ่ะคับ เค้าบอกประมาณว่ามันเป็นเซ็นเซอร์เกี่ยวกะ อากาศ หรือ ตั้งรอบอะไรรึป่าว ไม่ใจอ่ะคับพี่จ่า

4. 7sin

7sin Member Member

155
    1
    18
    เซนเซอร์ ลิ้นปีกผีเสื้อครับ
    มีหน้าที่จับตำแหน่งลิ้นเร่งเปิดปิดไปเท่าไหร่แล้ว
    อะไหล่คิดว่าหาได้ตามเซียงกงครับบ

5. tonpangya

151
    0
    0
    ขอบคุณครับ ^_^ เด๋วจะไปเดินส่องเชียงกง ว่าเเต่จะซื้อต้องตรงรุ่น ตรงรหัสมันรึป่าวคับ

6. Ja Khonkaen

526
    1
    18
    เครื่องเป็น DE หรือว่า VE ครับ ถ้าเป็น VE ใช้ร่วมกันได้กับ VE ทุกตัวครับ 16,18,20 และยังใช้ของ DE ตัวที่ติดตั้งใน P11 ได้ครับ (รหัสอะไหล่เหมือนกัน)

7. tonpangya

151
    0
    0
    เครื่องผม sr 20det (w10) ที่วางใน avenir อ่ะคับ
    ตัวนี้เลยครับ

8. Ja Khonkaen

526
    1
    18
    บางร้านอาจแยกขาย บางร้านอาจไม่แยก (สิ้นปีกผีเสื้อ+เซนเซอร์) ก็รุบุเลยครับว่า เป็นของรุ่น SR20DET (W10) ไฮพอร์ท อะไหล่น่าจะเยอะ ราคาก็น่าจะอยู่ที่ 1000-2000 อะครับ

9. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    พี่จ่านี่ไม่ธรรมดาเลยนะเนี่ย
    ต้นน่าจะลองเช็คให้ดีก่อนนะครับ
    ตัวนี้เสียยากมากนะครับ กลัวจะเสียเงินไปเปล่านี่สิ
    หาไม่ยากหรอกครับ ลองเล่าอาการละเอียดๆทีสิครับ
    หรือไม่เดี๋ยวผมกลับไปแล้วถ้ามีเวลาจะช่วยดูให้

10. Ja Khonkaen

526
    1
    18
    อิ ๆ ๆ เขิล พึ่งเรียนรู้ครับ...เคยเปลี่ยนตอนใช้ ga16de
    เค้าก็ขายชุดรวมมาให้
    แต่กรณีนี้ รถคุณตี๋ เคยเป็น (ลองโทรคุยดูครับ) เห็นเซ็คเกือบทุกรายการ สุดท้ายเจอที่ เทอร์โบป่วยครับ

11. Ja Khonkaen

526
    1
    18
    อิ ๆ ๆ เขิล พึ่งเรียนรู้ครับ...เคยเปลี่ยนตอนใช้ ga16de
    เค้าก็ขายชุดรวมมาให้
    แต่กรณีนี้ รถคุณตี๋ เคยเป็น (ลองโทรคุยดูครับ) เห็นเซ็คเกือบทุกรายการ สุดท้ายเจอที่ เทอร์โบป่วยครับ

12. tonpangya

151
    0
    0
    ขอบคุณพี่จ่ากับพี่อ๊อดมากๆครับ ^_^ อาการรถมันมีประมาณนี้ครับ
    1.สตารท์ถ้าเกจความร้อนถ้ายังไม่ถึงตรงกลางรถจะดับจะแผ่วเวลาออกตัว ตอนมาใหม่ ๆ ไม่เป็นเเบบนี้คับ เเต่พอเกจความร้อนถึงตรงกลาง จะออกตัวได้ เเต่วิ่ง ๆ ก็สะอึก รอบกลาง กะปลายหาย ต้องถอนคันเร่ง เเล้วเหยียบใหม่ เวลาผมขับ จะปล่อย ๆ เหยียบ ๆ อยู่อย่างนั้นอ่ะพี่
    2.เครื่องยังไม่ร้อน(เกจความร้อนยังไม่ตรงกลาง) สตราท์ไว้เฉยไม่เหยียบคันเร่งไม่เหยียบไรเรย ปกติ เครื่องเดินเรื่อยๆเรียบๆนิ่งๆ เเต่พอเหยียบคันเร่งลงไปรถเหมือนจะดับ)
    3.เครื่องร้อนเเล้ว(เกจความร้อนอยู่ตรงกลาง) เหยียบคันเร่งเกียรว่าง บูสท์หาย เหยียบค้าง ปกติมันจะ วู๊ม..ม ไปเรื่อยจนกว่าเราจะปล่อย เเต่ตอนนี้ วู๊ม..ม ป่อด ๆ ๆๆ เเล้วก็รอบตกลงมาเรย(เหยียบค้างไว้)
    4. เวลาผมถอยเข้าที่จอด เเบบ เดินหน้านิด ถอยหน่อย 3-4 จึ๊ก มันจะดับ ความรู้สึกผมเหมือนเหยียบเบา ๆ มันจะดับอ่ะคับ

อาการประมาณนี้อ่ะพี่
    ปล. พี่อ๊อดตอนนี้อยู่ไหนอ่ะพี่

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 พฤษภาคม 2012
  13. Ja Khonkaen

526
    1
    18
    รอท่านประธานบอร์ด ครับ รึรอผู้รู้ ... เครื่องเทอร์โบผมมืดเลยครับ

14. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    ผมค่อนข้างให้น้ำหนักไปที่แอร์โฟลว์นะครับอาการนี้
    ลองดูว่าปลั๊กมันแน่นดีมั๊ยก่อนนะ
    อาการที่บอกมาเหมือนตอนผมถอดแอร์โฟลว์วิ่งเลยครับ
    ลองเช็คดูนะ

15. tonpangya

151
    0
    0
    วันนี้ถามช่าง ช่างบอกขอเทส ปั๊มติ๊ก ก่อน

16. Anankhet

1,282
    5
    38
    เยอะนะเนี่ย

17. tonpangya

151
    0
    0
    T_T ใช่พี่เศร้าเลย ช่างบอกอาจเป็นที่ปั้มติ๊ก รึป่าว

18. Anankhet

1,282
    5
    38
    ถ้าไม่ใช่ไม่คิดตังค์นะครับ

19. tonpangya

151
    0
    0
    T_T ล่าสุดเจออาการใหม่ ขับรถเร่งเครื่องตัด 3000 รอบ เเต่เร่งตอนไม่ใส่เกียร์ไม่ตัด ปลายบานเเล้วผม 555 เพิ่งเปลี่ยน ปั๊มติ๊กเป็น เจโบ เปลี่ยนเซนเซอร์ลิ้นปีกผีเสื้อ ยังไม่จบรอบตัด3000 อีก ปลายบาน ปลายบาน T_T

- - - Updated - - -

T_T ล่าสุดเจออาการใหม่ ขับรถเร่งเครื่องตัด 3000 รอบ เเต่เร่งตอนไม่ใส่เกียร์ไม่ตัด ปลายบานเเล้วผม 555 เพิ่งเปลี่ยน ปั๊มติ๊กเป็น เจโบ เปลี่ยนเซนเซอร์ลิ้นปีกผีเสื้อ ยังไม่จบรอบตัด3000 อีก ปลายบาน ปลายบาน T_T

20. Ja Khonkaen

526
    1
    18
    เอาใจช่วยอีกรอบครับ ... มันปวดใจจริง ๆ ถ้าเราไม่รู้ต้นสายปลายเหตุของมัน ... สู้อีกนิดนะครับ.

21. tonpangya

151
    0
    0
    ขอบคุณครับพี่จ่า ^_^

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้