รบกวนหน่อยครับ เรื่องหัวฉีด Jvvti-non turbo!!! กับแคมคู่

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย W@S@Bi, 29 กุมภาพันธ์ 2012

สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม
< Previous Thread | Next Thread >
  1. W@S@Bi

W@S@Bi New Member Member

34
    0
    0
    สอบถามหน่อยครับใช้ B18C ฝาแดง + กล่องสปูน พอดีจะเปลี่ยนหัวฉีดเป็น Jvvti ไม่โบ
    **หมายเหตุ** ผมไม่ได้อยากขยับสเตป แต่อยากเปลี่ยนเพราะหัวฉีดเดิมพัง ไหนๆก็เปลี่ยนแล้ว

เท่าที่หาข้อมูลมา หัวฉีดเดิม 240ซีซี รูเดียว vs หัวฉีด Jvvti ไม่โบ 250ซีซี + ที่หัวมี 4 รู

ถ้าผมอยากเปลี่ยนหัวฉีด Jvvti ไม่โบ เห็นเค้าบอกฉีดเป็นฝอยดีกว่า **แต่มันห่างกัน 10ซีซี**

อยากรู้ว่าต้องจูนกล่องใหม่หรือเปล่า? กลัวน้ำมันหนาเกินไป :( ไม่อยากจะเสียเงินเพิ่ม:)

1.บางท่านบอกว่าต้องจูน??? ถ้าเพื่อความเนียนนะ ผมยอมรับ แต่ในแง่การใช้งานธรรมดา ผมอยากรู้ว่ามีผลค้างเคียงมากไหมที่ไม่จูน ดูเหมือนต่างกันที่ตัวเลข ซีซี แต่อันนี้ผมไม่รู้จริงๆครับ ขอความรู้หน่อย

2.บางท่านบอกว่าไม่ต้องจูนกล่องสั่งฉีดเท่าเดิม??? แต่ผมก็คิดว่ามันฉีดเท่าเดิมก็จริง แต่นั่นมันรูเดียวนะ:eek: แต่ถ้าเพิ่มมาเป็น 4 หัวละ มันจะหนาไปไหม ท่วมไหม??? กลัวพังๆๆ :eek:

3.ทางออกที่ดีที่สุดหาของเดิมมาใส่ :D

ขอขอบคุณทุกความเห็นครับ :)

2. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0
    เครื่องฝาแดงหัวฉีดจะเป็น 245 ccนะครับ ถ้า 240 cc เครื่องฝาดำ
    ถ้าไม่จูนก็ลองดูครับ ใส่ดูก่อนขับดูก่อนมีความผิดปกติอะไรไหม
    ส่วนหน้ากว่าเกืมผมว่า นิดหน่อย
    เรื่องหัวฉีดเดิม 1 รู มันฉีดเป็นเส้นง่ะครับ จึงไม่ระเอียด แต่ 4รู หัวฉีดรุ่นใหม่ๆ มันเป็นละออง ระเอียดกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า เผาไหม้ได้ดีกว่า ง่ะครับ

3. หนาไปไม่พังหนิครับ แค่วิ่งไม่ดี ควันดำ กินน้ำมัน

บางไปสิน่ากลัว ผมว่าใส่ลองวิ่งก่อนก็ได้ครับ

4. W@S@Bi

34
    0
    0
    ขอบคุณครับ ถ้าจ่ายน้ำมันหนาเกินไปเล็กน้อย มีผลข้างเคียงอย่างไรบ้างครับ?:)

5. W@S@Bi

34
    0
    0
    ขอบคุณครับผม :) ในแง่ที่ผมคิดนะครับ(หลักทั่วไป ถ้าผิดต้องขอโทดด้วยครับ)

1.ถ้าหัวฉีดเดิม 245cc vs J 250cc เท่ากับ เกินมา 5cc >>> 5cc หารด้วย 4 สูบอีกที = เพิ่มมาสูบละ 1.25cc อันนี้หนาเกินไปไหมครับ?

2.ถ้าหัวฉีดเดิม 240cc vs J 250cc เท่ากับ เกินมา 10cc >>> 10cc หารด้วย 4 สูบอีกที = เพิ่มมาสูบละ 2.50cc (ผมคิดว่าอันนี้น่าจะหนามากๆ ครับ)

สรุป >>> เดี๋ยวต้องลองดู ว่าจะใช้ได้ดีรึเปล่า ว่าแต่ต้องแปลงปลักด้วยใช่ไหมครับ? รู้สึกปลักจะไม่เหมือนกัน :embarassed:

6. yu yu u12

882
    36
    0
    หาร 4 ไม่ง่ะครับ หุหุ เราใช้ 4 หัว
    ปลั๊กแปลงก้ดี ไม่ต้องแปลงก็ได้ มันมีวิธ๊ทำ ถ้าของเดิมปลั๊กฝาแดงอยู่แล้ว เอาหัวฉีดไปลบของหน่อยใส่ได้เลยครับ

7. yu yu u12

882
    36
    0
    หาร 4 ไม่ง่ะครับ หุหุ เราใช้ 4 หัว
    ปลั๊กแปลงก้ดี ไม่ต้องแปลงก็ได้ มันมีวิธ๊ทำ ถ้าของเดิมปลั๊กฝาแดงอยู่แล้ว เอาหัวฉีดไปลบของหน่อยใส่ได้เลยครับ

8. W@S@Bi

34
    0
    0
    ครับเดียวจะลองดู ที่หาร 4 เพราะผมเข้าใจผิดเองครับ ที่เกิน 5-10ซีซี มันแต่ละหัวหนิ ไม่ใช่หัวเดียว :embarassed:

9. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    แต่ผมอยากแนะนำให้ใช้ ของเดิมมากกว่าครับ ถ้าไม่คิดจะโมไรเพิ่ม เดี๋ยวใส่แล้ว ไปวิ่ง
    เกิดรู้สึกไม่ลื่นบางช่วง จะกลายเป็นเสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่าย ต้องไปหาของเดิมมาใส่อีก ว่าแต่อะไรมันเสียล่ะครับ จะเอาไปล้างซ่อมได้ไหม

10. W@S@Bi

34
    0
    0
    หัวฉีกแหกๆๆ แบบว่ามันแตกๆๆ ครับ :cry: ขอขคุณครับ ลองโทรถามกูรูแล้ว ยังไงก้อต้องจูนใหม่ครับ เพราะต่างกันแค่นิดน่อย แต่เชิงเปรีบยเทียบกูรูบอกว่า กินเยอะอยู่ถ้าไม่จูน และอาจจะมีผลค้างเคียงเยอะ ดังที่คุณ"บุคคลทั่วไป" บอกมาครับ :eek:

**ทางเลือกที่ดีที่สุดคือ หาของเดิมมาใส่ครับ** กูรูก็บอกอย่างนั้นครับ ขอบคุณครับสำหรับทุกคำแนะนำ:embarassed:

11. 245 กับ 250 ต่างกัน 5 cc. แต่ตอนใช้งานจริงคงต่างกันไม่ถึง
    เพราะหัวฉีดมันสั่งงานเป็นเปอร์เซ็นต์ของการเปิด หรือยก
    ฉะนั้น ในความเห็นของผม คิดว่าถ้าสเป็คเป็นอย่างที่บอกจริง
    เปลี่ยนแล้วก็คงไม่มีผลเรื่อง Mixing Ratio มากจนเป็นปัญหา
    เพราะอย่างที่บอกว่าหัวฉีดถูกสั่งงานเป็นเปอร์เซ็นต์ 5 cc. ของ
    250 cc. = 2% เมื่อทำงานเต็มที่ ในกรณีที่ทำงานปกติ คงมีโอกาส
    น้อยมาที่หัวฉีดจะเปิด 100% ดังนั้นส่วนต่างจึงน้อยมาก

12. W@S@Bi

34
    0
    0
    ขอบคุณครับ :thumbs_up:

13. W@S@Bi

34
    0
    0
    ปิดคดี :teeth:

< Previous Thread | Next Thread >
สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม

แบ่งปันหน้านี้