[ขอคำขี้แนะ] พบเสียงแปลกๆ ใต้ เบอะหลัง ใน B14 ครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Birth_Sunny, 29 กุมภาพันธ์ 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Birth_Sunny

Birth_Sunny New Member Member

127
    1
    0
    สวัสดีครับเพื่อนๆชาว ST ทุกคนครับ .....

อาการ : เมื่อติดเครื่องมีเสียงเหมือนมอเตอร์ ดีง อื๊ดๆๆๆๆๆ ตลอดเวลา จะดังบริเวณใต้เบอะหลังนะครับ ถ้าฟังจากในรถจะได้ยินชัดเลย (แต่ฟังจากนอกรถไม่ได้ยินครับ)
    เสียงนี้เหมือนกับเสียงตอนที่บิดกุญแจแล้วไฟแดงขึ้นหน้าปัทอะครับ แล้วสักพัก รีเลย์ตัดแป๊กไฟสีเหลืองขึ้นเสียงก็หายไปครับ

สเปครถ : B14 รถเดิมๅทุกส่วนครับ แต่ติดแก๊ซระบบหัวฉีดเพิ่มครับ ไม่เคยวิ่งน้ำมัน (แต่สต๊าดด้วยน้ำมันครับ) น้ำมันในถังจะรักษาระดับใว้ 1/4 ของถังตลอดครับ นานๆเติมทีนึง

จะใช่เสียงของปั้มน้ำมันรึปล่าวครับ เพราะรู้สึกจะดังเกินไปอะครับ รถติดทีนึงรำคานมากครับ

ขอคำชี้แนะด้วยครับ

2. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    น่าจะเสียงปั๊มติ๊กนะ ดังเฉพาะตอนบิดกุญแจหรือเปล่าปกตินะ

ถ้าไม่ดังเด่วไม่รู้ว่าปั๊มทำงานนะค้าบ แล้วตอนติดแก๊สได้ตัดการทำงานของปั๊มติ๊กหรือเปล่าตอนเป็นแก๊ส

3. pnnt2889

pnnt2889 New Member Member

51
    0
    0
    ติ๊กน้ำมันครับ ปกติ ของผมก็เป็น

4. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    น้ำมันในถังมีแค่ไหนครับ

5. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0

ของพี่น้ำมันแค่ไหนแม่มก้อดังอ่ะ
    :D

6. benzgio18

benzgio18 New Member Member

302
    4
    0
    ของผมดังตอนสตาร์ตครับ

7. poko

poko New Member Member

35
    0
    0
    ปั้มติ๊กอีก 1 เสียงครับ......ถ้าน้ำมันน้อยๆจะดังชัดเลยครับ

ถ้าใกล้เสียจะได้ยินดังขึ้นครับ

8. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ปั๊มติ๊กอีกเสียงของผมก็เป็น น่าจะใกล้กลับบ้านเก่าแล้วล่ะ

9. Birth_Sunny

Birth_Sunny New Member Member

127
    1
    0
    ดังแบบนั้นเลยครับ ดังตลอดเวลา แต่เติมน้ำมันเกินครึ่งถังจะไม่ค่อยดังเท่าไร่ครับ

ไม่ได้ตัดการทำงานตอนใช้แก๊ซครับ ถ้าผมจะตัดการทำงานของปั้มไม่เกิดผลอะไรกับการทำงานของทั้ง 2 ระบบใช่มั้ยครับ
    ถ้าจะตัดการทำงานตอนที่ใช้แก๊ซผมต้องตัดต่อพันธุกรรมส่วนไหนบ้างครับ .... ขอคำชี้แนะเพิ่มเติมครับ

10. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    อัพรอคำตอบคร๊าบ

11. ถ้ามีเสียงตอนบิดกุญแจ..แต่มาจากข้างหน้า...แป๊บเดียวหยุด..สตาร์ทเครื่องก็ปกติ..แบบนี้ถือว่าปกติครับ..แต่ถ้าดังมาจากใต้เบาะหลัง..ปั๊มติ๊กในถังหล่ะครับ..เปลี่ยนเถอะ..นะ..เปลี่ยน..เชียงกงของดีๆราคาโอๆก็ 400 ครับ..ใช้ได้4ปีพังก็คุ้มครับ..ของใหม่เบิกห้าง..ไม่รู้อ่ะครับว่าเท่าไหร่..

12. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    แนะนำให้เอาผ้ายาง แบบที่เป็นพรมดักฝุ่น(ของเลียนแบบ3M จะได้บางๆ)

เอามาปิดไว้ แล้วก็เอาเบาะนั่งทับอีกที เงียบแน่นอน :)

13. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    ของผม ดังถูกอย่างยกเว้น ลำโพง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้