แอร์ผมกินฟิวส์ของแอร์ไป6ตัวแล้วคร๊าบ พี่ๆช่วยด้ววยคร๊าบบบบบบบ....

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Excited Rider, 23 กุมภาพันธ์ 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    ตามหัวข้อเลยครับ เรื่องของเรื่องคือ เวลาเปิดใช้แอร์ มันก็ติด แล้วก็เย็นอยู่นะครับ แต่พอใช้ไปได้สักพักแล้วจะมีอาการเหมือนที่คอมแอร์ตัด แต่ตัดแล้วตัดเลย ออกแต่ลม ไม่มีความเย็นเหลือเลยครับ เป็นมา3วันแล้วครับ กินฟิวส์ไป6ตัวแล้วครับ พอเปลี่ยนฟิส์ใหม่ก็ใช้ได้ปกติอยู่ช่วงหนึ่ง แล้วก็เป็นอย่างที่บอกอีกครับ แอร์เบอร์1มันจะพ่วงเข้ากับพัดลมหม้อน้ำด้วยครับ ทำงานตามคอมแอร์ตัดต่อ แต่ถ้าถึงอุณหภูมิมหม้อน้ำมันก็เป่าปกติครับ ส่วนเบอร์2กับ3จะเป่าตลอดตามคอมแอร์เลยครับ แต่ตอนที่ฟิวส์ขาดไปแล้วพัดลมหม้อน้ำก็ไม่หมุนตามพัดลมคอมแอร์ครับ แต่พอถึงอุณหภูมิหม้อน้ำทำงานมันก็เป่าปรกติเช่นกันครับ ผมก็ใช้ฟิวส์ตามสเปคที่เขาระบุครับ คือขนาด20แอมป์ รบกวนพี่ๆช่วยวิเคราะห์อาการหน่อยครับ ว่าเป็นจากอะไร แล้วจะแก้ไขอย่างไรได้บ้าง ขอบคุณครับ :cry: ..........:)

2. sumruay

sumruay New Member Member

205
    0
    0
    เช็คหน้าคลัทช์คอมแอร์นะครับ อาจจะช็อต

3. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    ตามท่านข้างบนเลยครับ

4. golf_zahh

golf_zahh New Member Member

1,815
    498
    0
    เปลี่ยนหน้าคลัทได้เลยครับ

5. tob_sunnyb11

tob_sunnyb11 New Member Member

908
    178
    0
    ต้องให้ทางร้านแอร์ หรือไม่ก็ทำเอง ทำการแยกสายพัดลมหม้อน้ำ สายของพัดลมแอร์ แยกจากกันแล้วเพิ่มฟิวส์คอมแอร์อีกหนึ่งตัว เพราะของผมก็เคยเป็นคับ ตอนซื้อรถมาแรกๆ

6. prayong u.sop

prayong u.sop New Member Member

33
    3
    0
    น่าจะเป็นคอยไฟฟ้าหน้าคลัชแอร์นะครับ ร้านแอร์ประมาณ 400-500 บาท
    ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนยกหน้าคลัชก็ได้ และหาร้านที่ทำแบบไม่ต้องถอดคอมทั้งลูกก็ได้ประหยัดดี

7. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    มีช๊อตหน้าคลัชแน่นอน

8. Sunny_N_Slowly

Sunny_N_Slowly New Member Member

164
    0
    0
    เคยมีอาการแบบนี้ครับ..

ขับไปเหลือแต่ลม..เปิดแผงฟิวส์..ฟิวส์ลาโลกไปแล้ว..

..เปลี่ยนฟิวส์แอมป์สูง..ไหม้ยันกล่องตัวรีเลย์..

..สุดท้ายเปลี่ยนคลัชแอร์มือ1..ของเทียมไป2500..สบายใจ..เย็นฉ่ำ..

..อาการคล้ายๆกัน..น่าจะคลัชท์..ตามข้างบนล่ะครับ..

9. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    มีอาการแบบนี้ด้วยหรอ มะเคยเจอเลย ขอเก็บความรู้นะคร๊าบ

10. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ลองเช็คหน้าคลัชคอมแอร์ดูคับ

11. Excited Rider

576
    2
    18
    วันนี้เอารถไปเช็คมาแล้วคร๊าบ ผลปรากฏว่าคอมแอร์ไปเกิดแล้วครับ:cry:

ต้องเปลี่ยนอย่างเดียวครับ แต่ยังไม่ได้เปลี่ยนที เพราะฉะนั้นตอนนี้เวลาขับรถก็ลงกระจก ขับชิลๆไป

เหมือนพวกแก๊งรถซิ่งตอนกลางวัน อิอิ

12. Excited Rider

576
    2
    18
    ไปทำมาแว้วครับ ตกลงว่าคอยมันเสียครับ เปลี่ยนคอยแอร์ อัดน้ำยาแอร์ น้ำมันมคอม ลูกปืนใหม่(ของเก่าเน่าแล้ว ช่างเอามาให้ดูด้วย) เบ็ดเสร็จ1500 ครับ เดิมพารถไปให้อู่ที่ไม่รู้จักดูให้ มันว่าคอมเสีย ต้องเปลี่ยนทั้งลูก เกือบโดนฟันไปแล้ว อิอิ :)

13. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ดีใจด้วยนะคับ จบซะที

14. Excited Rider

576
    2
    18
    กว่าจะได้ทำ ยันเอา3เดือนเลยครับพี่ พี่ครับ มีวิธีไหนอีกบ้างครับที่ทำให้แอร์มันเย็นๆขึ้นกว่าเดิมบ้างน่ะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้