NX สตาร์ทไม่ติดครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย M16, 12 พฤษภาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. M16

M16 New Member Member

96
    0
    0
    ตอนแรกผมก็ขับมาดีๆอยู่ แต่พอผมดับเครื่องแล้วขึ้นไปที่ห้องประมาณ30นาที พอกลับมาสตาร์ทอีกทีก็สตาร์ทไม่ติดแล้ว
    รถติดแก๊สVersusครับ แก๊สเต็ม+น้ำมันครึ่งถัง
    พอผมเปิดสวิทซ์ไฟหน้าปัทขึ้นปรกติแต่มันไม่มีเสียงปั๊มน้ำมันที่ถัง ลองดูสายน้ำมันก่อนเข้าหัวฉีดก็ไม่มีน้ำมันพุ่ง
    สตาร์ทด้วยน้ำมันก็ไม่ติดและก็สตาร์ทด้วยแก๊สก็ไม่ติด
    ผมไม่รู้ว่าปั๊มน้ำมันเสียหรือว่าECUแก๊สเสีย ถ้าปั๊มน้ำมันเสียหัวฉีดน้ำมันจะยังทำงานอยู่หรือเปล่า และมันมีฟิวส์หรือรีเลย์รึเปล่า
    วันนี้จะกลับบ้านต่างจังหวัดก็กลับไม่ได้ พรุ่งนี้คงต้องขึ้นรถเมล์ไปแต่เช้า เจ้าNXนี่แสบจิงๆอยู่ตั้งนานไม่เสีย

2. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    กรณีนี้ไม่น่าเกิดจากระบบแก๊สครับ
    เพราะปกติระบบแก๊สหัวฉีดทุกยี่ห้อจะพ่วงสัญญาณมาจากระบบน้ำมัน
    ดังนั้นน่าจะดูระบบควบคุมหลักของรถครับ โดยเริ่มจากฟิวส์ที่มุมขวาล่าง
    ดูว่ามีฟิวส์ขาดมั๊ย อย่าดูด้วยตาเปล่านะครับ บางทีจะโดนมันหลอกเอา
    เบื้องต้นเอาเท่านี้ก่อนนะครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 22:28:06 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 22:27:58 ----------

กรณีนี้ไม่น่าเกิดจากระบบแก๊สครับ
    เพราะปกติระบบแก๊สหัวฉีดทุกยี่ห้อจะพ่วงสัญญาณมาจากระบบน้ำมัน
    ดังนั้นน่าจะดูระบบควบคุมหลักของรถครับ โดยเริ่มจากฟิวส์ที่มุมขวาล่าง
    ดูว่ามีฟิวส์ขาดมั๊ย อย่าดูด้วยตาเปล่านะครับ บางทีจะโดนมันหลอกเอา
    เบื้องต้นเอาเท่านี้ก่อนนะครับ

3. M16

96
    0
    0
    วันนี้ลองวัดฟิวส์บริเวณใต้พวงมาลัยดูแล้วครับไม่ขาด

แล้วมันมีรีเลย์หรือฟิวส์ที่เกี่ยวข้องกับปั๊มน้ำมันหรือเปล่าครับ

4. M16

96
    0
    0
    ผมอยากจะเช็คไฟที่จ่ายไปที่ปั๊มน้ำมันผมจะต้องมุดไปใต้ท้องรถหรือว่าแกะเบาะหลังออกครับ

5. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    แกะเบาะ รื้อพรม ครับ

6. M16

96
    0
    0
    วันนี้แกะเบาะเปิดถังดูแล้วครับถอดปั๊มมาวัดโอมไม่ขึ้นต่อแบตตรงก็ไม่ติดแต่วัดสายไฟแล้วมีไฟจ่ายมา เลยไปถามราคาศูนย์4000กว่าๆรวมภาษีก็ประมาณ5000
    ผมเสียดายเงินก็เลยลองเคาะดูแล้วมันก็วัดโอมขึ้นและไปต่อแบตดูมันก็หมุน เลยประกอบเข้าถังลองติดเครื่อง เครื่องติดเร่งได้ปรกติแล้วก็ลองดับเครื่องแล้วก็สตาร์ทหลายๆรอบมันก็ใช้ได้แต่พอประกอบใส่เบาะเสร็จ
    ยังสตาร์ทติดอยู่ ลองอีกรอบมันนิ่งไปแล้วครับ เซงเลย สงสัยต้องเสียตังซื้อใหม่

7. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    ผมมีชุดปั๊มติ๊ก B13 อยู่ 1 ชุดครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้