ช่วยแนะนำที่ครับล้างแอร์โดยไม่ต้องถอดแอร์ Sunny 14

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Poy, 24 กุมภาพันธ์ 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Poy

Poy New Member Member

54
    3
    0
    ผมอยากล้างแอร์มากเลยช่วงนี้เพื่อจะต้อนรับหน้าร้อน แต่ผมไม่อยากถอดแอร์
    ออกมาล้างเพราะยุ่งยากมากและมีค่าใช้าจ่ายสูง
    ผู้รู้ท่านใดมีปรสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยครับ ที่ผมคิดไว้คือถอด
    Blower ออกแล้วสอดสายน้ำยาฉีดเข้าไปไม่รู้ว่าจะทำได้หรือเปล่า
    แนะนำด้วยครับ

2. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    ถ้าไม่เคยถอดตู้แอร์มาล้างเลย แนะนำให้ถอดมาล้างข้างนอกดีกว่าครับ สะอาดกว่า
    blower ถ้าถอดมาแล้วก็ล้างซะหน่อย ลมจะได้แรงๆ
    แต่ถ้าจะล้างโดยไม่ถอดตู้แอร์จริงๆ คุณก็ต้องเปิดฝาครอบตู้แอร์ออกครับ ทำงานสะดวกกว่า ถอดพัดลมแล้วสอดสายน้ำยาเข้าไป ทำเองผมว่าไม่ง่ายครับ

ปล ไม่รู้คิดเหมือนผมป่าว ร้านทำแอร์ หาที่ทำดีๆ ราคายุติธรรมนี่ ยาก จ้องจะฟันลูกค้าอย่างเดียว เซ็ง

3. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    รู้ไหมครับว่าทำไม ปัจจุบันจึงมีบริการล้างแอร์แบบไม่ต้องถอด

ก็เพราะว่ารถบางรุ่นถอดไม่ได้ หรือถ้าถอดได้ก็ยุ่งยาก เรื่องใหญ่ ค่าใช้จ่ายสูง

แนะนำให้หาร้านดีๆ แล้วถอดไปเลยครับ

ของผมทำมาปีกว่าแล้ว ตอนนี้ก็ยังเปิดแรงลมแค่เบอร์ 1 :)

4. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    b14 ถอดง่าย ถอดเลยครับ

5. poko

poko New Member Member

35
    0
    0
    ผมแนะนำให้ถอดตู้ล้างดีกว่าครับล้างแบบถอดตู้เหมาะสำหรับรถที่ถอดยากๆ อย่าง B14 สบายครับ

ใช้เวลาไม่เกินสองชั่วโมงเสร็จแล้วครับ ค่าใช้จ่ายก็ไม่แพงอย่างที่คิด ที่ผมทำอยู่ประจำ 1000 บาทครับ

แต่บางร้านอาจแพงกว่านั้นครับ ข้างในตู้แอร์เราถ้าไม่ได้ล้างมานานๆจะมีคราบสกปรกเยอะมากครับ

การล้างแบบไม่ถอดตู้จะทำความสะอาดได้แค่บางส่วนเท่านั้น แต่ไม่สามารถทำได้สะอาด 100 % ครับ

และที่สำคัญคุณบอกว่าเตรียมรับหน้าร้อน ยิ่งต้องเช็คระบบให้ดีเลยครับ เวลาถอดตู้แอร์ออกมาถือโอกาส

เช็ควาล์วแอร์ไปในตัวครับ และได้ของแถมเป็นการเติมน้ำยาแอร์ไปในตัวด้วยครับ..........

6. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ชัดเจนเลย. ถอดเหอะคับ แล้วจะรู้สึกดี:rockon::rockon::rockon::rockon::rockon::rockon:

7. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    เปิดแล้วมันฮีทอ่ะซิเฮีย

8. Oat40

5,652
    7
    38
    ผมว่าถอดมาล้างตู้แอร์ดีกว่าคับ

9. Ta"keng B14"

Ta"keng B14" Active Member Member

973
    114
    43
    มาเแถวรามอินทรา กม2 ร้านตรงข้ามสระว่ายน้ำในตลาด 800บาท แกะออกมาหมด แต่ต้องตัดพลาสติกด้านในเก๊ะ ครับไม่งั้นเอาตู้ออกมาไม่ได้ แต่เค้าเชื่อมให้เหมือนเดิม มองไม่เห็นแผลหรอกครับ

10. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    สงสัยต้องไปทำบ้างแล้วอ่ะ

11. Oat40

5,652
    7
    38
    ลองไปทำมาแล้วลองแจ้งผลงานด้วยนะครับ

12. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

ผมก็ถูกตัด แต่ไม่ได้เชื่อมกลับอะดิ :sad:

13. Oat40

5,652
    7
    38
    ว๊ายถูกตัดตอน

14. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
  15. Oat40

5,652
    7
    38
    ช่วงนี้ร้อนจิงๆใครยังไม่ล้างเตรียมตัวได้เลยคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้