กูรูช่วยด้วยครับ ไฟตรงแก้มกันชนหน้านี่ จะต่อใช้งานยังงัยอ่ะครับ??

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย P'WAR, 3 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    พอดีว่าได้ไฟแก้มมา และก็ติดตั้งเองเสร็จแล้ว แต่ไม่รู้ว่ามันต้องต่อใช้งานยังงัยอ่ะครับ มันต้องเปิดไฟหรี่ก่อน แล้วเวลาเราเปิดไฟเลี้ยวมันจะติดค้างใช่ม่ะครับ พอไฟเลี้ยวดับมันก็จะดับด้วย...:confused:หรือมันทำงานอย่างอื่น วานกูรูด้วยนะครับ หรือจะเขียนผังวงจรให้ก็ได้ครับ....ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ:D

2. P'WAR

438
    10
    0
    เศร้าจัง....ยังรอคำตอบอยู่นะครับ....

3. bonus_good

bonus_good New Member Member

243
    1
    0
    มันใช้ไส้หลอด สองไส้หรือครับ เช่น มีไส้ที่ใช้กับไฟหรี่และไส้ที่ใช้กับไฟเลี้ยวในหลอดเดียวกันหรือเปล่า

ถ้าใช้ก็กราวน์ต่อลงจุดตัวถัง ส่วนอีก 2 เส้นก็เข้ากับไฟเลี้ยวและไฟหรี่ คล้ายรถ Isuzu มังกรทอง ก็คล้ายแบบนี้แต่มันอยู่ข้างหน้าเท่านั้นเอง

4. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ผมเคยขับรถตู้ของนิสสัน นะครับ อาจจะใกล้เคียงกัน
    คือ ถ้าเปิดไฟหรี่มันจะไม่ติดครับ มันเป็นไฟไว้ส่องมุมอับทางที่เราจะเลี้ยวครับ
    เปิดไฟเลี้ยวมันถึงจะติดครับ แต่มันจะติดค้าง พอเราเลยจากไฟเลี้ยวมันจะดับครับ
    อาจจะต้องต่อ รีเลย์เพิ่มรับ รับสัญญาณจากไฟเลี้ยวแล้วให้ รีเลย์ต่อไฟจาก
    แบตเตอร์รีมาใช้งานครับ
    น่าจะให้ช่างร้านเดินไฟทำก็ได้ต่อรีเลย์ทั่วไปครับ

5. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
  6. P'WAR

438
    10
    0
    ขอบคุณเพื่อนๆมากๆครับ ผมลองหาไฟสัญญาณมาจากสวิทซ์ตรงคอพวงมาลัยแล้ว ปรากฎว่ามันเป็นไฟแบบผ่าน Flasher มาเรียบร้อยแล้ว เลยไม่สามารถทำให้มันติดค้างตอนที่เราเลี้ยว(ตอนเปิดไฟหรี่แล้ว)แต่มันยังกระพริบอะครับ (เลยสงสัยว่าEK เป็นแบบนี้ทุกคันรึปล่าวหว่า...) ยังใช้งานมะได้เลย สงสัยต้องไปหาที่เชียงกงบางนาซะแล้ว..เพื่อนๆท่านใดที่มีเบอร์ร้านที่ขายอุปกรณ์รีเลย์ไฟช่วยส่องเลี้ยวตัวนี้รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้า วราวุฒิ 081-487-8796

7. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ลองโพสถามในบอร์ด EK รึยังครับ?

ถ้ายัง...ลองไปโพสถามดูก่อนก็ได้ครับ น่าจะได้คำตอบ;)

8. P'WAR

438
    10
    0
    ขอบคุณมากครับ Gab โพสแล้วครับ..ยังไม่มีคำตอบครับ..ใครมีรีเลย์แบบนี้ขายบ้างน๊า
    คืองี้ครับ เจ้าวงจรไปเลี้ยวของ EK ตรงคอพวงมาลัยเนี่ย มันจะกระพริบตลอดครับ ไม่เหมือน
    ชาวบ้านเค้า

9. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    รู้สึกจะต้องมีกล่องคอนโทรลด้วยนะครับ ลองหาๆในบอร์ด ek หรือ si ดูอะครับ

ตัวกล่องคอนโทรลไม่แน่ใจว่าใช้ของ accord ได้ป่าว เพราะ accord ก็มีไฟส่องเลี้ยวเหมือน
    กัน

10. P'WAR

438
    10
    0
    ขอบคุณเพื่อนๆมากๆครับ..เดี๋ยวจะลองหาดูอีกทีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้