ขอถามไว้เป็นความรู้หน่อยครับ เรื่องสติ๊เกอร์กับตำรวจ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย KiTNa MTC, 22 ธันวาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    ฟังตอนแรกอาจจะขำ เรื่องมีอยู่ว่า เพื่อนผมโดนตำรวจจับข้อหา ติดสติ๊กเกอร์เยอะ(เฉพาะกระจกรถแผ่นหลังนะครับ)
    อย่างว่าครับ รถกระบะแต่ง ก็ต้องมีสติ๊กเกอร์บอกที่มาที่ไป หรือสปอนเซอร์เป็นธรรมดา ปัญหาคือ มันผิดกฏหมายด้วยเหรอครับ
    จราจรที่จันทบุรีครับ

2. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    ผมว่าน่าจะอยู่้ที่ดุลพินิจของเจ้าพนักงาน เพราะกฎหมายก็ระบุไว้ว่าต้องสามารถมองเห็นได้อย่างชัดเจน แต่สำหรับรถคอกหรือรถบรรทุกจะมีการอนุโลมยังไงอันนี้ผมก็ไม่ทราบครับ

3. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    ถ้าจะโดนอาจจะเรื่องบดบังทัศนวิศัย แต่น่าจะออกแนวตักเตือนนะคับ เพราะไม่ได้เดือดร้อนผู้อื่น

เถียงได้นะคับ กรณีนี้ผมว่า

4. naydol

naydol Member Member

254
    6
    18
    มีงี้ด้วยหรอครับเนี่ย

5. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    มีครับ โดนกันหลายคันแล้ว เรียกพันนึงครับ งงเลยอ่ะ รถทางบ้านผมก็ไม่ได้ติดมากมาย ก็เหมือนๆรถทางกทม.ฯแหล่ะครับ

6. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    หาเรื่องจับกันจริงๆ ตำรวจบ้านเรานี่ อะไรควรไปจับก็ไม่จับ
    แต่ก็ต้องระวังกันครับละครับ

7. ZeemaiiBuzzer

ZeemaiiBuzzer Member Member

199
    4
    18
    หาเรื่องไถเงิน

8. KiTNa MTC

6,996
    10
    0
    ที่อื่นมีโดนมั๊ยครับ

9. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    เรียกพันนึง แพงมากกกก

10. much

much New Member Member

239
    1
    0
    ผมก็อยู่จันคับ ยังไม่เคยโดนนะ

ต้องระวังให้มากซะละ

11. KiTNa MTC

6,996
    10
    0
    อยู่แถวไหนครับเนี่ย ที่โดนกันก็หน้ารร.บ้านแก้วครับ

12. พันนึงก็เกินไป

13. KiTNa MTC

6,996
    10
    0
    ครับ แค่สติ๊กเกอร์เยอะ เรียกยังกะเพื่อนผมผิดไรมากมาย

14. golf_zahh

golf_zahh New Member Member

1,815
    498
    0
    ตักเตือนก็น่าจะพอเพราะรถเราคนอื่นไม่ได้เดือดร้อนด้วย

ปล.ผมว่าดีนะเอาไว้บังแสงไฟจากพวกไฟสูงๆ อิอิ

15. KiTNa MTC

6,996
    10
    0
    มันไม่อย่างนั้นสิครับ ออกใบสั่งอย่างเดียวเลย

16. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    แล้วใบสั่งเค้าเขียนข้อหาอะไรหรอคับ

ถ้าพวกดัดแปลงสภาพ อะไรเทือกนี้ ลองศึกษาดูคับ เราด่ากลับได้เลย

อย่าปล่อยให้ตำรวจได้ใจกะเรื่องแบบนี้

17. KiTNa MTC

6,996
    10
    0
    เขียนว่าบดบังทัศนวิสัย อาจทำให้เกิดอันตรายครับ

18. 4D56T

4D56T New Member Member

1,903
    0
    0
    ให้แม่งเขียนมาเหอะ ไม่ต้องไปจ่ายจบสุด

ปล.บอกว่าไม่ได้เอาใบขับขี่มา

19. bonny

bonny New Member Member

38
    0
    0

มันยึดใบขับขี่ไม่ได้ แต่มันจะอายัดทะเบียนดิครับ

20. KiTNa MTC

6,996
    10
    0
    ไอ้พวกที่ติดข้างรถเต็มๆคันเสือกไม่จับด้วยนะ ประมาณว่าเกิน60%ของสีรถเดิมอ่ะ แต่ด๊านนนนนนนนมาจับพวกติดที่กระจก

21. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    บนกระจกเท่าที่ทราบ ถ้าเกิน 50% ของพื้นที่กระจกหรือ ด้วยดุลพินิจแล้ว บดบังทัศนะวิสัย ถือว่าผิดครับ แต่ปรับ 1000 เกินไปไม๊ คงต้องไปเปิดกฎหมายดูครับว่าระวางโทษเท่าไหร่

แต่งานนี้ออกใบสั่ง ก็แสดงว่าเข้าหลวงยังไงลอง เช็คข้อบังคับกันนิดก็ดีครับ

ขอเสนอความเห็นอีกเรื่องนะครับ เกี่ยวกับการเีถียงตำรวจ ควรพูดกะเค้าดีๆครับ เรื่องจะง่ายขึ้นมาก ถึงขั้นไม่โดนปรับเลยกลายเป็นตักเตือน ก็มีมาเยอะ คนที่ไปเถียงไปด่าเค้า ถ้าแบค ไม่ถึง จริงๆส่วนมากจะปวดหัวนะครับ อย่าลืมว่าเค้าเป็นผู้รักษากฎหมาย และ ดูหมิ่นเจ้าพนักงานถือเป็นความผิด มีบทลงโทษครับ

อีกอย่างรถแต่งเองถ้าจะว่ากันจริงๆแล้ว มันก็ไม่ได้ถูกซะทีเดียว ที่มีกันอยู๋เยอะและอยู่กันได้เพราะเค้า อนุโลม กันประมาณว่าถ้าไม่ได้สร้างความเดือดร้อนก็ไม่จับ นะครับ

คิดง่ายๆว่า คุณเอง ขนาดรุ่นน้องที่รู้จักมาพูดจาปืนเกลียวคุณยังไม่ชอบ นี่เ้ค้าไม่รู้จักคุณมาก่อนคุณไปด่าเค้าโครมๆ เค้าก็น่าจะรู้สึกแบบเดียวกันครับ
    ที่พูดมาทั้งหมด ก็อยากให้ กลุ่มคนที่แต่งรถ ไปไหนมาไหน สบายขึ้นไม่โดนเพ่งเล็ง มากมาย อะนะครับ

22. KiTNa MTC

6,996
    10
    0
    ตอนนี้มีจับรถยนต์ท่อดังเพิ่มมาอีกด้วยครับ

23. AZUESHii

AZUESHii New Member Privilege

145
    5
    0
    ถ่ายคลิปมาให้ชมบ้างคับ อยากดูตำหนวดจัด

24. art_sticker thailand shop

art_sticker thailand shop New Member Member

134
    14
    0
    jazz คันเก่าผมแปะลายทั้งคันเลยคับ ตำรวจมันเรียกตรงอนุสาวรีย์ชัย ผมบอกว่ามันเป็นรถแข่งของนาย กำลังขับไปส่งที่สนาม มันก็ปล่อยเลย ไม่ถามต่อซากคำ 55+

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้