สอบถามเรื่องโช๊คหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย watcharac, 18 กุมภาพันธ์ 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. watcharac

watcharac New Member Member

98
    3
    0
    พอดีรถB14ปี 2000 นะครับ วางเครื่อง SR20DE แล้ว แต่โช๊คยังใช้ของเดิมอยู่

เรื่องคือ ยางผมเติมลม30ตามที่ระบุไว้ที่ประตูรถนะครับ แต่ยางมันดูเหมือนจะแบนๆ

ผมควรทำไงดีครับ เปลี่ยนโช๊คหรือ เติมลมให้มากกว่า 30 (ถ้ามากกว่า30 ควรเติมเท่าไรดี ยางNitto 650 แม๊กเดิมโรงงานครับ ขอบ14)

กลัวเรื่องความไม่ปลอดภัย แล้วถ้าผมจะเปลี่ยนโช๊ค ควรใช้แบบไหน ยี่ห้ออะไร ราคาเท่าไรดี

ตอนนี้รถผมไม่ได้ใช้คนเดียวแล้ว มีเจ้าตัวเล็กมาร่วมด้วย เลยเน้นเรื่องความปลอดภัยครับ

*** โช๊คก็มีเสียงดังมาก ควรเปลี่ยนแบบไหนดีครับ ยี่ห้อไหน ร้านไหน มือ1 มือ2 ไม่มีเวลาหาข้อมูลมากนัก เจ้าตัวเล็ก เพิ่งจะ3เดือน กำลังวุ่นวายน่าดู

ขอบคุณทุกท่านครับ

2. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    เบิกใหม่โช้คเดิมเลยครับ ร้านอะไหล่ทั่วไป
    ลมยาง เติมให้มากขึ้น ซัก 2-4 ปอนด์

3. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ตามคุณ1STไปได้เลยครับ

4. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    เนื่องด้วย เครื่องใหม่นี้ มีน้ำหนักมากกว่าเครื่องเดิมประมาณร้อยกว่าโล จึงทำให้ยางดูเหมือนจะแบนตลอดอะคับ เพราะยางจะรับน้ำหนักมากกว่าเดิม ส่วนโช้คนั้น เบิกของใหม่ไปเลยครับ ใช้ได้อีกยาวครับ ต้นนึง ประมาณ 2,000-3,000 บาทครับ

5. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ตามนั้นครับ ผมก็เติมลมล้อหน้า32หลัง34 แม็กช์16

6. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ผมว่าน่าจะเติมหน้าให้แข็งกว่าหลังน่าจะดีกว่านะคร๊าบ

7. 1ST

5,672
    583
    0
    ถ้าสปริงเดิมล้าเเล้วเปลี่ยนใหม่ก็ดีครับ เพราะตัวรับน้ำหนักคือสปริงไม่ใช่โช้ค

8. watcharac

98
    3
    0
    ขอบคุณทุกท่านครับ เดี๋ยวลองหาร้านเปลี่ยนโช๊คกับสปริงดูก่อน

แล้วถ้าใส่สปริงโหลดจะได้มั้ยครับ ** แบบว่าอยากหล่อเหมือนกัน

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

9. Oat40

5,652
    7
    38
    ใส่ได้คับแต่ไม่เหมาะกับโช้คstandardคับกระด้างมากๆ

10. watcharac

98
    3
    0

แล้วมีแบบไหนที่ใช้ได้มั่งอะครับ เอาแบบราคาไม่แรงมาก ครบทั้งโช๊คและ สปริง แนะนำด้วยครับ

11. 1ST

5,672
    583
    0
    สปริงโหลดส่วนใหญ่ก็ออกแบบมาให้ใช้กับโช้คเดิมๆแหล่ะครับ
    แต่ที่ว่าใส่เเล้วกระด้าง เพราะว่าโช้คมันอยู่อาจจะในสภาพไม่สมบูรณ์แล้ว
    เมื่อเราเปลี่ยนใส่สปริงที่แข็งขึ้น โช้คเดิมมันยวบหยาบอยู่เเล้ว มาเจอสปริงใหม่อีก มันเลยหยุดสปริงไม่ค่อยอยู่ก็เลยเด้งๆ
    ที่เคยใส่โช้คเดิมกับ สปริงeibach ก็โอเคครับ อย่างทางที่มาจาก ญี่ปุ่นส่วนใหญ่ จะเจอถ้าโช้ค Kayaba new SR ติดมากับสปริง Rs*R
    ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับการใช้งาน งบประมาณ และความพอใจความรู้สึก ของแต่ละคนเลยครับ

12. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    สปริงที่เคยใส่ก้อ H&R โช้คก้อมอนโรรีเฟ็ก ถ้าเบิกใหม่ราคาก้อจะหมื่นกว่าๆแน่ๆ

ก้อต้องรอไปเทียบอีกว่าจะใส่สตรัทเลยดีกว่ามั้ยเรื่องโช้คสมาชิกในนี้เจ็บมาเยอะค้าบ

ลองเลือกให้เหมาะกับการใช้งานดูค้าบ

13. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18

14. watcharac

98
    3
    0

แค่ไปกลับที่ทำงานน่ะครับ แล้วก็จะมีผู้โดยสารแค่เจ้าตัวเล็กแค่นั้น

แค่อยากให้มันหล่อบ้างอะครับ เลยอยากให้แนะนำ เอาแบบจบไม่เจ็บอะครับ (โหลดนิดหน่อย แต่ไม่กระด้าง)

ขอบคุณครับ

15. watcharac

98
    3
    0
    kayaba new sr นี่ ราคาประมาณเท่าไรเหรอครับ เห็นคนนิยมใช้กัน แล้วมันมาพร้อมสปริงด้วยหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

16. 1ST

5,672
    583
    0
    ผมว่าอย่าทำเลยครับ มันจะบานปลาย ใช้เดิมๆ ดีที่สุด เหมาะสมกับการใช้งานที่สุดเเล้วครับ

17. Oat40

5,652
    7
    38
    ถูกต้องตามคุณ1STบอกเลยครับยิ่งมีเด็กเล็กด้วยไม่น่าทำครับ

18. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ถ้ามีเจ้าตัวเล็กด้วยก้อเดิมๆดีกว่าค้าบ

19. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ใช้โช๊คเดิมขับแล้ว ชอบ แต่มีเสียง ก็หาโช๊คเดิม กับ สปริง เดิม ใส่ แต่หาสภาพ และ อายุการใช้งานน้อย ๆ
    เป็นอีกทางเลือก
    มือสองยี่ปุ่น เชียงกง สภาพสวย ๆ ใหม่ ๆ ครบ ๆ ไม่แพง คับ :D

20. watcharac

98
    3
    0
    ขอบคุณครับที่เตือนสติ ตัดใจได้เลยครับ โช๊คเดิมดีกว่า

21. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    ตามพี่เด่นไปครับ เหลือเงินซื้อขนมให้เจ้าตัวเล็กด้วย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้