ใครทำเวเทอการ์ด(กันสาด)ประตูเป็นบ้างครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย pound13, 22 มกราคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pound13

pound13 New Member Member

6
    0
    0
    คือผมขับ โฟล์ค กอล์ฟ อะครับ มันหากันสาดยาก ไม่ทราบว่ามีใครทำเป็น หรือที่ไหนรับทำบ้างครับ

2. Alif & Otis

Alif & Otis New Member Moderator

1,696
    51
    0
    ซีวิคคูเป้ด้วย หายากโคตร
    ไม่ใช่จะเอามาแต่งสวยอะไรหรอกครับ แต่เวลาจอดรถแล้วแง้มกระจกไว้ จะได้ไม่ต้องกังวลว่าฝนจะตกมั้ย

3. pound13

6
    0
    0
  4. BirdULTIMAnia

BirdULTIMAnia New Member Member

72
    1
    0
    ร้านไฟเบอร์ครับ ทำได้ทุกอย่างที่ทั่นต้องการ แต่ไม่โปร่งแสงนะ

5. SignifeR

SignifeR New Member Member

61
    2
    0
    ผมว่าที่จริงแพงที่โมลด์น่ะครับ แต่กรรมวิธีมันซับซ้อนกว่า ตรงที่โมลด์ต้องทนแรงกด และแรงดัน และความร้อนได้ เพราะลักษณะงานบ้านๆ เรา จะอาศัยเครื่องแวคคัม ความร้อนเป่าแผ่นอะครีลิคให้ร้อน แล้วดูลงบนโมลด์ที่ทำจากไฟเบอร์พิเศษน่ะครับ ผมอยากทำมากเลย ตอนนี้ก็มีแบบของเปอร์โยต์ ( ใส่อยู่ ) แต่ไม่รู้ร้านไหนจะรับทำบ้าง ถ้าเป็นโรงงานทำเวเทอร์การ์ท ถ้าน้อยๆ เขาไม่ทำเพราะไม่คุ้ม ( 20 ชุดก็ยังไม่ทำเลย เขาบอกไม่คุ้มค่าโมลด์ครับ )

6. max2bar

max2bar New Member Member

21
    1
    0
    อืม....ยากจริงๆ

7. pound13

6
    0
    0
    แล้วทำไงกันดีอะ

8. Yai_GuMP

Yai_GuMP Member VIP

449
    22
    18
    โมล์เป็นไม้ดิคับ แล้วแวคเอา ผมทำอยุ่บ่อยๆ

แต่ต้องหาคนที่มีเครื่องแวคคั่มตัวใหญ่ๆ อย่างตามมหาลัย

9. wanny_sprinter

wanny_sprinter New Member Member

8
    0
    0
    ... เช่นที่ เทคโนลาดกระบัง ค่ะ พี่คนคุมชอปเค้าจาช่วยทำให้ด้วย ออกมาสวยงามค่ะ

10. pound13

6
    0
    0
    แล้วเป็น ใสๆหรืว่าเป็นทึบแสงอะครับ

11. wanny_sprinter

wanny_sprinter New Member Member

8
    0
    0
    แล้วแต่พลาสติกที่เราเอาไปให้เค้าแวคคั่มน่ะค่ะ ก้อถ้าเอาอะคริลิคใสไปแวค ก้อใสอะค่ะ

12. ad_izuki

ad_izuki New Member Member

13
    0
    0
    ใชแผ่นะคริลิคที่ขายทั่วๆไปไดเลยหรอครับ.........โหเจ๋งมักๆ

13. BirdULTIMAnia

BirdULTIMAnia New Member Member

72
    1
    0
    น่าสนใจครับ ถ้าเอาแผ่นอคิลิกใส มาใส่แทนกระจกไฟหน้า ที่มันไม่ใสเหมือนรถรุ่นใหม่ ๆ ได้มั้ยครับ

ร้านอะไรเค้ารับทำบ้างครับ

14. pound13

6
    0
    0
    แล้ว แวคคั่ม คือไรอะคับ ตามร้าไฟเบอมีปะ

15. wanny_sprinter

8
    0
    0
    ก้อ ถ้าไปซื้ออะคริลิคแถววงเวียน22 ก้อควรบอกเค้าด้วยค่ะว่าจาเอาไปใช้แวคคั่ม เพราะบางร้านขายพลาสติกอะคริลิคที่ผสมพลาสติกตัวอื่นลงไปด้วยเช่น พีวีซี บางทีเอาไปแวคคั่มแล้วมันจาไม่คงรูป จึงควรต้องบอกร้านด้วยค่ะ ว่าจาเอาไปใช้แวคคั่ม ( เคยซื้อไปแวคคั่มงานเรียน แล้วปรากดว่าแวคไม่ได้เพราะพลาสติกมันไม่ใช่อะคริลิคเพียวๆมันเลยไม่คงรูป )

ส่วนการแวคคั่มคือกรรมวิธีขึ้นรูปพลาสติกแบบนึงค่ะ ที่ใช้ความร้อนอุ่นให้พลาสติกที่เป็นประเภท TP หรือเทอโมพลาสติก อ่อนตัว แล้วกดกับตัวโมล แล้วใช้สุญญากาศดูด เพื่อให้พลาสติกแนบกับตัวโมล นั่นคือ VAcuum = สุญญากาศ นั่นเอง ตามร้านไฟเบอร์ไม่มีค่ะ ต้องไปหาตามโรงงานพลาสติก หรือ ไม่ก็ตามมหาวิทยาลัยที่มี workshop แบบที่พี่ใหญ่บอกอะค่ะ

แต่ถ้าตามโรงงานส่วนใหญ่ถ้างานจำนวนชิ้นน้อยๆเค้ามักจะไม่ค่อยทำให้นะคะ เท่าที่เคยเจอมา แต่เห็น มีคนในเรซซิ่งเวปเราที่เค้ารับแวคคั่มงานอยู่นี่ค่ะ เหมือนว่าเคยเหนแว๊บๆ นา ...

16. Yai_GuMP

449
    22
    18

โอ้โฮ..แน่นปึ้ก..

คนรับทำงานแวคคั่ม รู้สึกจะเป็นสมาชิก คนที่ใช้ชื่อว่า Lucky Man น่ะครับ :D

17. Yai_GuMP

449
    22
    18

ทำแบบนี้ ยากมากครับ ...เอ..อาจไม่ยาก แต่เหนื่อยแน่ๆครับ เหนื่อยมากด้วย

โคมซิตี้รุ่นผมก็ไม่ใส เคยอยากได้โคมใสๆ แล้วจะทำเหมือนกัน
    แต่คิดไปคิดมา..เหนื่อย อิๆ แค่คิดก็เหนื่อยแล้ว

18. wanny_sprinter

8
    0
    0
    แน่น แน่น๊อนนน :D

19. Pan-Ya-Aon

Pan-Ya-Aon New Member Member

0
    0
    0
    ได้ความรู้ ชอบๆ

วันหลังทำให้ผมบ้างสิครับ

20. tomazzu

tomazzu New Member Member

126
    1
    0
    DIY DIy

21. Aof_Car selection shop

Aof_Car selection shop New Member Member

941
    14
    0
    อัพคร้าบบบบ

22. JOOK_CORSA

JOOK_CORSA New Member Member

257
    0
    0
    upup

23. |2abbit

|2abbit New Member Member

126
    0
    0
    D.I.Y เองเลยครับท่าน

24. oat_nextgen

oat_nextgen New Member Moderator

834
    4
    0
    มีร้านรับ ทำ อยู่นะคับ

เปง ร้านที่ ทำ วอเเทอ การ์ดทั่วไปเลยคับ

รถที่ไม่มี ขาย เขาทำได้หมด คับ

ลอง โทรไปหาเบอ เพื่อน ผมเลยคับ เปง คนทำมา คับ ผม

ทำคันเดียวรู้สึกจะ 1500 คับ

ถ้า หลายชุด ก็ 1200

25. oat_nextgen

oat_nextgen New Member Moderator

834
    4
    0

ลืมเบอร์065390895

26. rffdb

rffdb Guest

0
    0
    0
    ร้านอยู่ไหนอ่ะคับ

แล้วร้านอยุ่ที่ไหนอ่ะคับ พอทราบไม mitsu galant royal ทำไห้ได้ป่าวคับ อยากรุ้

27. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    อยากได้เหมือนกันใส่ คราวน์ เด๋วโทรไป

28. jung

jung New Member Member

23
    0
    0
    รวมๆกันสั่งได้เปล่าครับ ลงชื่อด้วย

29. jung

jung New Member Member

23
    0
    0
  30. tada_r

tada_r New Member Member

88
    2
    0
    ถ้ามีวิธีทำก้อดีเน้อ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้