สายพานไทมิ่ง

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป, 14 กุมภาพันธ์ 2012

< Previous Thread | Next Thread >
    รบกวนสอบถามพี่ๆครับ ผมใช้ 623 เครื่องเดิม แต่ติดแก๊ส อยากทราบว่ารถติดแก๊สอายุการใช้งานของสายพานไทมิ่งจะสั้นกว่ารถใช้น้ำมันหรือเปล่าครับ คือว่าผมเอารถไปตั้งวาล์วที่อู่แห่งหนึ่งแล้วช่างโทรมาบอกว่าสายพานเริ่มแตก และใกล้จะขาดแล้ว ทั้งๆที่ผมเปลี่ยนสายพานมาได้ประมาณ 50,000 ก.ม. แต่ผมไม่ยอมเปลี่ยนครับและยังใช้รถมาณได้ประมาณ 1 เดือนแล้วครับ สายพานยังไม่ขาดและยังไม่มีอาการผิดปกติใดๆครับ อยากถามพี่ๆว่าผมโดนช่างหลอกหรือว่าสายพานมันใกล้จะขาดจริงๆครับ ขอคำแนะนำว่าผมควรจะทำยังไงต่อไปครับ

1. โย่ง199

โย่ง199 Guest

0
    0
    0
    สายพานทามมิ่ง

ปกติสายพานทามมิ่ง จะใช้ได้ประมาณ 80,000 กม. จึงจะเปลื่ยนแต่ขิ้นกับสภาพการใช้งาน ซึ่งถ้าขับในเมืองเจอรถติดบ่อย ๆ อายุสายพานก็จะสั้นลง อาจจะไม่ถึง 80,000 กม. ก็ต้องเปลื่ยน
    ซึ่งถ้าช่างเปิดออกมาแล้วเห็นสภาพเริ่มแตกลายงา ก็สมควรเปลื่ยนทันที เพราะสายพานทามมิ่ง ( บางคนเรียกว่าสายพานราวลิ้น ) เส้นละไม่ถึงพันบาท แต่ถ้าเวลาขับขับไปแล้วไปขาดกลางทาง
    คุณจะต้องเสียค่าลากรถ ค่า Overhaul เครื่องใหม่เพราะวาล์วกับลูกสูบชกหน้ากันแตกทั้งคู่ ก็จะเสียเงินประมาณ 20,000 บาทครับ คุณอยากจะเสี่ยงหรือ ? ถ้าเป็นผม ผมจะเปลื่ยนทันทีครับ
    ไม่อยากเสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่ายครับ

2. ผมเห็นด้วยกับ พี่โย่ง199 ครับ...อย่าเสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่ายครับ :(
    สายพานไทม์มิ่ง...เท่าที่ผมมีข้อมูล จะมี 2 เกรด ราคาต่างกันพอสมควร ลองเช็คดูครับ
    1.แท้ห้าง Made in japan จะได้ระยะประมาณ 100,000 กม. แต่ส่วนใหญ่เพื่อลดความเสี่ยง
    บางคนใช้งานหนัก/บางคนใช้งานเบา ก็จะเปลี่ยนช่วง 80,000 - 85,000 กม.
    2.งาน OEM ยี่ห้อ gates ข้างกล่องตี Made in Germany จะได้ระยะประมาณ 80,000 กม.
    แต่ส่วนใหญ่เพื่อลดความเสี่ยง บางคนใช้งานหนัก/บางคนใช้งานเบา ก็จะเปลี่ยนก่อนครบกำหนด
    :confused: เครื่องเดิม RoVEr 623 ผมไม่แน่ใจว่าจะใช่ขนาดเดียวกับเครื่อง H22a หรือเปล่า แต่ที่แน่ ๆ
    ต้องใช้สายพาน 2 เส้น ลูกลอกสายพาน 2 ตัว ท่าที่ดีให้ช่างถอดไปเทียบจะตรงที่สุดครับ...

ลองดูตามกระทู้นี้ครับ...ผมเคยลงไว้ แต่เป็นเครื่อง H22a นะครับ เพื่อจะใช้เป็นข้อมูลไปคุยกับช่างได้ครับ
    http://racingweb.net/forum/showthread.php/831973-เปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง-H22A

3. pavelbenz

pavelbenz New Member Member

254
    1
    0
    ตามที่พี่โย่งกับพี่ป๊อบบอกเลยคับ ถ้าเริ่มแตกรายงาหรือบวมแล้วควรเปลี่ยนครับ

ถ้ามันขาดแล้ว อาจได้เปลี่ยนเครื่องเลยนะครับ

4. natsmooth

natsmooth New Member Member

834
    0
    0

คนนี้ สัมพัส เองโดยตรง !!![
    เลยได้ H22a ตัวใหม่ ที่มีแคมเลย !!!/B]

5. pavelbenz

pavelbenz New Member Member

254
    1
    0

ใช่เรย ถ้าไม่เปลี่ยนเดี๋ยวจะได้ประสบการณ์แบบผม 555+

แต่h22aทุกตัวก็มีแคมน๊าาค๊าบ นัท 5555

6. natsmooth

natsmooth New Member Member

834
    0
    0
    แคมคุณเหมือนผมรึป่าว !!!
    ถ้าแคมเราเหมือนกัน ม้าต้องไม่ต่างกันเท่าไรน๊ะครับ !!!

555555 +++

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้