VTEC Solenoid

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย REDHONDA, 12 กุมภาพันธ์ 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    หลังจากประสบภัยน้ำท่วมมาได้สักพัก ก้อไม่รู้จะทำไรกับลูกรักต่อดี
    พอดีมานั่งมองไอ้เจ้า VTEC Solenoid ของ Skunk จากหน้าโฆษณาชวนเชื่อได้สักพัก ก้อพยายามหาข้อมูลจากแหล่งต่างๆ
    ของเจ้าอุปกรณ์ตัวนี้ ก้อยังไม่ได้คำตอบเท่าที่ควร อีกประการหนึ่ง ยังไม่เคยเห็นสมาชิกท่านใดติดเจ้า Solenoid ตัวที่ว่าให้เห็นเลย
    ไหนๆ ก้อไหนๆ ลองหามาใช้งานดู เพือว่าจะเป็นประโยชน์กับสมาชิกท่านอื่นด้วย จะได้เอามาพิจารณากัน ครับ

จากหน้าโฆษณาหน้าตาก้อประมาณนี้นะครับ

หน้าตาของเดิมที่ถอดออกมาก้อประมาณนี้นะครับ

คงไม่ต้องบอกนะครับว่า อันไหนอันไหนจะหล่อเหล่า ดูดีมีชาติตระกูลกว่ากัน

2. REDHONDA

628
    23
    0
    VTEC Solenoid ตัวที่ว่านี้ถูกออกแบบมาให้ใช้ได้ทั้ง B16A B16B หรือ B18 ก้อได้นะครับ
    ถูกออกแบบมาให้ใช้ร่วม กับอุปกรณ์ภายในของเดิมที่มองดูคล้ายๆลูกสูบ กับสปริง ได้เลยนะครับ
    รวมทั้งใช้พวกซีล Solenoid เดิมได้เลย โดยมีขนาด เท่ากันเป๊ะ
    มองโดยภาพรวมๆ ก้อถูกผลิต ขึ้นรูปมาจาก อลูมิเนียม 6061-T6 โดยได้ Anodized ด้วยสีดำนะครับ เท่าที่เห้นก้อจะมีสีแดงอีกสีหนึ่ง
    แต่จะผลิดแบบ limited edition

พอแกะกล่องออกมาก้อจะได้หน้าตาแบบที่เห้น

3. REDHONDA

628
    23
    0
    ไหนๆ จะติด VTEC Solenoid แล้วควรจะหา VTEC Solenoid cover มาด้วยจะได้เข้าพวกกัน

4. REDHONDA

628
    23
    0
    หลังจากถอดของเก่าทิ้ง เอาของใหม่ติดตั้งเข้าไปไม่อยากจะเชื่อเลย ว่าคนออกแบบนี้มันช่างคิดดีจริงๆ
    รูปแบบมันดูลงตัวเอามากๆ เลยทีเดียว

5. REDHONDA

628
    23
    0
    คิดว่าเพื่อนสมาชิกต้องมีคำถามแน่ว่าติดตั้งเสร็จแล้วเป้นยังไงบ้าง วิ่งดีขึ้นมั๊ย
    เทคเปิดเป็นยังไงบ้าง

ก้อขอตอบตรงนี้ให้หายสงสัยกันเลยว่า ไม่มีไรในกอไผ่ วิ่งเหมือนเดิม กดให้ตาย เทคก้อเปิดเหมือนเดิม

สรุปได้หล่ออย่างเดียวครับ สำหรับอุปกรณ์ชิ้นนี้ :cool:

6. Nithivat

Nithivat New Member Member

345
    2
    0
    ผมก็ดูอยู่เหมือนกันครับ แต่ดูแค่ตัวครอบ โซรินอยวีเทคเห็นมันสวยดี ขอบคุณสำหรับขอมูลครับ สรุปคือได้หล่ออย่างเดียว ^^

7. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ใส่แล้วเท่ห์จริงครับ

8. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    หล่อๆเลยครับ ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

9. EK Estimate Jai

EK Estimate Jai New Member Member

217
    1
    0
    จัดเพิ่มอย่างต่อเนื่อง สำหรับพี่ท่านนี้ หล่อๆเลยครับ

10. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    ไม่เคยหยุดเลยนะครับพี่แอ้ สวยเท่ห์ดีครับ

11. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    อย่ามาจอดข้างกรูนะเมิง...รับประกัน...หายชัวร์...(ไม่ตามละนะ...เหนื่อย)

12. ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับผม

ตอนแรกเห็นแล้วก็อยากจัดบ้าง แต่พออ่านมาท้ายๆ บอก "ได้หล่ออย่างเดียว" เลยชะงักเลย

เนื่องจากช่วงนี้อยู่ในภาวะฝืดเคือง พวกหล่ออย่างเดียว เช่น หรี่หลัง ตัดหมอก เทือกนี้ไม่ได้กินเงินผมเป็นแน่แท้ 555

13. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    สวยดีครับ
    ขอบคุณสำหรับ review

14. Pond_Ek

Pond_Ek New Member Member

363
    49
    0
    หล่อจิงๆคับ เพื่อความครบต้องมี

15. REDHONDA

628
    23
    0
    ขอโทษทีนะครับลืมบอกราคาค่าตัวของหล่อๆ ชิ้นนี้ เอาไว้เป็นข้อมูลในการพิจารณาครับ

VTEC Solenoid + COVER 2 ชิ้นนี้ผมได้มาที่ 6500 บาท

ตามที่ดูขายๆกันในหน้าเวปบ้านเรา 2 ชิ้นอยูที่ 7500 บาทครับ

16. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ไม่จัดแหวนล๊อคฝาครอบวาล์ว skunk2 อีกสักชุดล่ะครับ จะได้ครบๆ

17. REDHONDA

628
    23
    0
    สงสัยจะไม่รอดแน่เลยครับ สำหรับชุดนี้ น้ำมันเครื่องกำลังเริ่มเยิ้มเลย
    แต่ว่าหลายตังอยู่เหมือนกันนะ

18. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    หล่อๆเลย

19. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    สกั้งทั้งตัวจิง ๆ พี่แอ้

20. munarok

munarok New Member Member

369
    40
    0
    หล่อมากๆครับพี่

21. KARKEN

KARKEN New Member Member

6
    0
    0
    หล่อสุดๆ

22. ฮาว่ะแอ้ เสียตังค์ไป 6,500 ได้แค่หล่อเพิ่มนิดหน่อยLOL

23. REDHONDA

628
    23
    0
    แหมพี่โต้งทำเครื่อง ไปตั้งหลายแล้ว

เสียแค่นี้พอรับได้ครับพี่ :D

24. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    แพงเอาการเหมือนกันนะเนี้ย แต่ก็สวยนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้