ขอความช่วยเหลือด่วนครับ เรื่องเครื่อง !!!

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย DaiSy_14, 8 กุมภาพันธ์ 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DaiSy_14

DaiSy_14 New Member Member

731
    4
    0
    มีอยู่ว่า เริ่มแรกเครื่องฮีท เกจ์วัด อยู่ที่ 95 องศา ก็เลยจอด เปิดฝา หม้อน้ำรั่ว ก็เลยสั่งหม้อน้ำมาใหม่ ใส่ไป ขับไปไม่ถึง 10 กิโล ก็ฮีทอีก อุณหภูมิ อยู่ที่ 100 น้ำดัน แรงดันน้ำมันเครื่องตก ปกติรอบ 3000 แรงดันน้ำมันเครื่องอยู่ที่ประมาณ 60 แต่ตอนนี้ไม่ว่าเกียร์ไหนก็ไม่เกิน 20 ยกคันเร่ง เหลือ 0 ถ้ายกคันเร่งเครื่องดับ แต่รอบเครื่องกับความเร็วสัมพันธ์กันปกตินะครับ ฝืนสตาร์ทไปสองทีขับมาจนถึงบ้านเพื่อน ควันไม่ขาว แต่มีเสียงมาจากในเครื่อง เหมือนลูกสูบฝืดๆ เพราาะน้ำมันเครื่องไม่จ่าย อาการนี้เป็นที่อะไรได้บ้างครับ ตามความรู้สึกเหมือนน้ำมันเครื่องไม่จ่าย ทำให้เครื่องร้อนเกินไปรึเปล่าครับ ซ่อมตรงไหนครับ
    เครื่อง B16a ครับ ขอราคาอะไหล่คร่าวๆ ด้วยนะครับ ตอนนี้รถอยู่ตรัง ใครพอทราบว่ามีอยู่ไหนที่ตรังจัดการให้ได้มั่งครับ ไม่กล้าเข้ามั่วๆ ช่วยหน่อยครับ ขอบพระคุณมากครับ เครียดปานกลางถึงมาก หรือถ้ามีสมาชิกให้ความกรุณา ช่วยโทรมาให้คำปรึกษาหน่อยได้มั้ยครับ นัท 086 - 5094300 ขอบคุณ อีกครั้งครับ

2. ตัวปั๊มน้ำมันเครื่องเสียหรือเปล่

3. mtx เขียว

mtx เขียว New Member Member

751
    9
    0
    ตามข้างบนว่าครับ แล้วก็ดูวาวน้ำด้วยครับ ไม่ต้องเครียดครับเปลี่ยนพื้นฐานไปก่อน

4. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ถ้าไม่มีแรงดันน้ำมันก็เป็นไปได้สูงครับ อาจจะปั๊มน้ำมันเครื่อง หรือตัวหัวฝักบัวที่อยู่ด้านล่างอุดตัน ยังไงก็ต้องรื้อมาดูครับ

5. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    เอาใจช่วยนะครับ ยังงัยฝากเพื่อนๆทางใต้ดูแลด้วยนะครับ ผมก็เคยได้รับการช่วยเหลือจากเพื่อนๆทางใต้เหมือนกัน

6. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ตรัง / อู่บ้านช่าง ร้านอยู่หน้า ร.ร. วิเชียรมาตุ

ช่างยุทธ 081-2708121

บอกว่า กาญจน์ แนะนำมา

ติดต่อไม่ได้ / ไม่รับสาย หรือ คุยกันไม่รู้เรื่อง

โทรมาหาผม 089-4445540

7. Civic_ek_J

Civic_ek_J New Member Member

102
    0
    0
    ขอให้รถหายป่วยไวๆ ครับพี่

8. แน่นอน

9. musachi

2,336
    264
    0
    โทรไปหาช่าง แล้ว ไม่มีรถจากกรุงเทพโทรไปเลยครับ

10. DaiSy_14

731
    4
    0
    ขอบคุณมากครับ รร.วิเชียรมาตุ อยู่ห่างจากที่รถผมเสียประมาณกิโลเดียวเองครับ ไว้จะเข้าไปถามรายละเอียดนะครับ ตอนนี้คิดว่าน่าจะฝาโก่งไปแล้วด้วย ถ้าปาดฝาแล้วใส่สปอกเก็ตแคม ใช้สายพานทานมิ่งฟันเท่าเดิมรึเปล่าครับ แล้วปาดประมาณกี่มิลครับ ที่สามารถขับได้แบบไม่ต้องจูนโดยบิดแคมช่วย พอดีมีงบทำอยู่ประมาณ สองหมื่น เช็คราคาปั็มน้ำมัน สีพันกว่า สายพาน พันเจ็ด ลูกรอก ห้าร้อย คิดว่าผมสมควรทำไรอะไรอีกบ้างครับ ช่วยแจกแจงหน่อยครับ ขอบคุณครับ

11. musachi

2,336
    264
    0
    ไปคุยกับช่างก่อนดีกว่า ช่างคุยง่าย

ฝาปาดเท่าไหร่ อยู่ที่โก่งมากน้อย แค่ไหน

ถ้าไม่มากก้อไม่ต้องใส่ spocket cam ก้อได้

หรือถ้ามาก ก้อ เสริมปะเก็นเอาได้

ของบางอย่างที่โน่นหาไม่ได้นะ ทั้งจังหวัดมี B-Vtec ไม่เกิน 10 ตัว

ที่เบิกศูนย์ได้ก้ออะไหล่ที่ใช้ร่วมกับ B 18B หรือ B20

ถ้าของ B16 โดยตรงคุณอาจจะให้เพื่อนคุณทางนี้

เบิกและส่งลงไป

12. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    แล้วตอนนี้รถจอดไว้เฉย ๆ ใช่ป่ะครับ หรือว่าอาการไม่เป็นแล้ว

13. INITIAL_D

INITIAL_D New Member Member

207
    2
    0
    ขออนุญาตตอบแทนนะคับ รถพี่เค้าใช้ได้ปกติแล้วอะคับพี่กุ้ง ถอดวาร์ววน้ำออก ว่าจะแวะไปรบวนพี่เค้าหน่อย อยู่ตรังพอดี 555

14. Pacavato

Pacavato New Member Member

29
    0
    0
    ทราบซึ้งน้ำใจเพื่อน ๆ พี่ ๆ ชาว EK แทนจริง ๆ เลย อ่ะ ต้องยกนิ้วให้เลยครับ

15. DaiSy_14

731
    4
    0
    ไม่ได้เข้านาน ขอบคุณมากนะครับ สมาชิกทุกท่าน

16. DaiSy_14

731
    4
    0
    เมื่อวานเข้าไปที่อู่บ้านช่างมาเรียบร้อยแล้วครับ ใส่วาล์วน้ำ ค่าของก็ไม่แพง ค่าแรงก็ถูก มีของแถมยิง timing light ให้อีก คุยดีด้วยครับ เยี่ยมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้